หมู่บ้านเครื่องรางของขลัง > ลงกล้อง...ส่องพระ

หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง จ.อุตรดิตถ์

<< < (29/37) > >>

nop1:
       สามเดือนผ่านมาแทบไม่น่าเชื่อเลยว่า เหรียญรุ่นแรก ปี ๒๙ เนื้อเงิน มีปลอมออกมาถึงสามเวอร์ชั่น! เดือนละหนึ่งแบบซึ่งนับว่าเป็นมิติใหม่ของวงการปลอมเหรียญ ทั้งๆที่เหรียญนี้ก็ไม่ได้โดดเด่นมากไปกว่าเหรียญดังๆของคณาจารย์ท่านอื่นๆสักเท่าไหร่เลย นักสะสมตัวจริงก็คงจะหลอกเขายาก อยู่แต่นักสะสมที่ไม่ชำนาญก็คงจะ "โดน"กันอีก ผมเองไม่เคยเห็นของจริงรุ่นนี้แต่ได้ภาพมาจากเวปยูฯเลยเอามาเผยแพร่ต่อ ต้องขออนุญาตและขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ :yoyo-emoticon-1-079: :yoyo-emoticon-1-079: :yoyo-emoticon-1-079:

skyline26:

--- อ้างจาก: nop1 ที่ 2013-06-14, 09:27:38 ---       สามเดือนผ่านมาแทบไม่น่าเชื่อเลยว่า เหรียญรุ่นแรก ปี ๒๙ เนื้อเงิน มีปลอมออกมาถึงสามเวอร์ชั่น! เดือนละหนึ่งแบบซึ่งนับว่าเป็นมิติใหม่ของวงการปลอมเหรียญ ทั้งๆที่เหรียญนี้ก็ไม่ได้โดดเด่นมากไปกว่าเหรียญดังๆของคณาจารย์ท่านอื่นๆสักเท่าไหร่เลย นักสะสมตัวจริงก็คงจะหลอกเขายาก อยู่แต่นักสะสมที่ไม่ชำนาญก็คงจะ "โดน"กันอีก ผมเองไม่เคยเห็นของจริงรุ่นนี้แต่ได้ภาพมาจากเวปยูฯเลยเอามาเผยแพร่ต่อ ต้องขออนุญาตและขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ :yoyo-emoticon-1-079: :yoyo-emoticon-1-079: :yoyo-emoticon-1-079:

--- ปิดอ้างถึง ---

ถ้าเป็นผม ที่ดูไม่เป็นก็คงโดนไปตามระเบียบครับ เดี๋ยวนี้ฝีมือการปลอมเเปลงดูยากเหมือนกันนะครับ :yoyo-emoticon-2-005:

nop1:

--- อ้างจาก: skyline26 ที่ 2013-06-14, 10:03:14 ---
--- อ้างจาก: nop1 ที่ 2013-06-14, 09:27:38 ---       สามเดือนผ่านมาแทบไม่น่าเชื่อเลยว่า เหรียญรุ่นแรก ปี ๒๙ เนื้อเงิน มีปลอมออกมาถึงสามเวอร์ชั่น! เดือนละหนึ่งแบบซึ่งนับว่าเป็นมิติใหม่ของวงการปลอมเหรียญ ทั้งๆที่เหรียญนี้ก็ไม่ได้โดดเด่นมากไปกว่าเหรียญดังๆของคณาจารย์ท่านอื่นๆสักเท่าไหร่เลย นักสะสมตัวจริงก็คงจะหลอกเขายาก อยู่แต่นักสะสมที่ไม่ชำนาญก็คงจะ "โดน"กันอีก ผมเองไม่เคยเห็นของจริงรุ่นนี้แต่ได้ภาพมาจากเวปยูฯเลยเอามาเผยแพร่ต่อ ต้องขออนุญาตและขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ :yoyo-emoticon-1-079: :yoyo-emoticon-1-079: :yoyo-emoticon-1-079:

ถ้าเป็นผม ที่ดูไม่เป็นก็คงโดนไปตามระเบียบครับ เดี๋ยวนี้ฝีมือการปลอมเเปลงดูยากเหมือนกันนะครับ :yoyo-emoticon-2-005:

ใช่ครับ! ยากทีเดียวเพราะภาพรวมนั้นเหมือนกันหมดเมื่อมองด้วยตาเปล่า ต้องใช้กล้องที่กำลังขยายสูงหน่อยในการดู ที่สำคัญต้องจำจุดตายที่ของปลอมยังไปได้ไม่ถึงให้แม่นๆครับ

nop1:
            เอาภาพเหรียญรุ่นแรก ปี ๒๙ ของแท้ที่มีอยู่มาลงกันอีกครั้งเพื่อการเปรียบเทียบเอาไว้เป็นภูมิคุ้มกัน ครั้งแรกก็กะว่าจะถ่ายขอบเหรียญมาประกอบด้วย แต่พิจารณาแล้วเจ้ารายละเอียดตรงความหนาขอบเหรียญโดยรอบที่เกิดจากตัวตัดขอบในแต่ละเหรียญยังหาจุดร่วมที่ชัดๆเหมือนๆกันไม่ค่อยได้ ดูแล้วน่ายังไม่ค่อยมีประโยชน์จากการดูเพียงภาพถ่ายเลยไม่ได้ถ่ายเอาไว้ครับ

nop1:
          ตำหนิต่างๆของตัวหนังสือ ตำหนิที่เส้นวงในของเหรียญ ตำหนิที่สุดขอบเหรียญ จำกันให้แม่นๆครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ไปที่เวอร์ชันเต็ม