ผู้เขียน หัวข้อ: รวมจุดเป็นจุดตาย...เหรียญพระเครื่อง  (อ่าน 43360 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮียนพ

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
คิดมานานแล้วครับ ว่าจะทำกระทู้ชี้จุดเป็นจุดตายของพระเครื่องที่ตัวเองสะสมและมีความชำนาญ โดยเฉพาะที่ผมถนัดเป็นพิเศษคือ เหรียญเกจิอาจารย์สายกรรมฐาน
ซึ่งหลักๆ วิธีการพิจารณาเหรียญเก๊แท้ ผมเริ่มต้นด้วยการดูผิวก่อน ส่วนมากถ้าพระไม่สวย ผิวล้าง ทำผิว หรือหน้าเหรียญสึก ผมจะข้ามไปเลย
แต่ถ้ัาเหรียญสวยเรียกความสนใจได้ ก็จะเริ่มดูละเอียด แล้วมาจบที่ขอบเหรียญเสมอครับ เนื่องจากเหรียญเก๊ััยังทำเลียนแบบไม่ได้
ถ้าเหรียญที่ได้มายังไม่ชำนาญ ก็ต้องพยายามดิ้นรนหาขอบเหรียญแท้มาดูหรือมาเทียบให้ได้ครับ ไม่ว่าจาก Website หรือขอความช่วยเหลือจากเพื่อนนักสะสมด้วยกัน

สำหรับกระทู้นี้ ก็ขอเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ ที่มีความชำนาญในเหรียญยอดนิยมที่ตัวเองสะสม ช่วยกันลงภาพชี้จุดเป็นจุดตาย เพื่อช่วยกันดันกระทู้ให้น่าสนใจและเป็นมาตรฐานให้สามารถอ้างอิงได้ (ในระดับหนึ่ง)....ขอบคุณครับ   :yoyo-emoticon-3-014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-10, 16:48:05 โดย เฮียนพ »

• **
ขออนุญาติลงเหรียญแรกก่อนเลยนะครับ

เหรียญกายทิพย์ หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

เหรียญออกปี 2524 ได้รับความนิยมจากนักสะสม จนกระทั่งมีเหรียญเก๊ทำเลียนแบบออกมาเป็นจำนวนมาก จนมีีคนพูดกันว่า อย่าเผลอไปเช่าเหรียญจากแผงหน้ัาวัดบูรพาราม โดยมิได้ตรวจสอบเสียก่อน

เหรียญรุ่นนี้ มีจุดสังเกตุที่ตัวตัดขอบที่ก้นเหรียญครับ ดูง่ายมากถ้าจดจำลักษณะได้ แต่ให้ระวังของเีทียมซึ่งปัจจุบันพัฒนาไปมากแล้ว พยายามจะทำรอยตัดขอบเพื่อเลียนแบบ เผื่อไว้หลอกนักสะสมที่ยังไม่มีความชำนาญครับ นอกจากนั้นก็ให้ดูที่พื้นเหรียญด้านหลัง บริเวณกรอบกระจกรอบเหรียญ หรือที่บางท่านเรียกว่าฟุตบาทของเหรียญ จะมีรอยเว้าครึ่งวงกลม วิ่งเห็นชัดเจนจากตำแหน่ง 3 นาฬิกามาจนถึง 7 นาฬิกา ขอบเว้าดังกล่าวต้องมีลักษณะันูนต่ำ...ตรงนี้ของเก๊ทำไม่ได้ครับ ของเก๊จะเป็นแ่ค่เส้นวิ่งเว้าไปมาเฉยฯ

เชิญชมภาพได้เลยครับ

ภาพที่ 1-2 เหรียญแท้... ภาพขอบเหรียญที่ตัดขอบขณะที่ตัวตัดขอบยังสมบูรณ์
ภาที่ที่ 3-4 เหรียญแท้... ภาพขอบเหรียญที่ตัดขอบขณะที่ตัวตัดเริ่มสึกหรอแล้ว จะสังเกตุเห็นรอยตัดไม่สมบูรณ์ เหลือเพียงแค่ครึ่งเดียวเท่านั้น
ภาที่ที่ 5-6 เหรียญแท้... ภาพขอบเหรียญด้านล่าง สังเกตุรอยตัดขอบด้านบน ที่มีเพียงเส้่นเดียว ซึ่งเป็นรอยตัดที่นักสะสมเหรียญสายส่วนใหญ่ใช้เป็นจุดชี้เป็นชี้ตาย

ภาพที่ 7-8 เหรียญเก๊
ภาพที่ 9 ขอบเหรียญเก๊
ภาพที่ 10 ขอบเหรียญเปรียบเทียบ... เหรียญซ้ายแท้ เหรียญขวาเก๊

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-11, 16:29:14 โดย เฮียนพ »

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
เป็นประโยชน์มากครับเฮียนพ

ปล.น่าจะมีหมายเลขระบุที่ภาพด้วยนะครับจะดีมาก
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ sp.

• กรรมการหมู่บ้าน

ปล.น่าจะมีหมายเลขระบุที่ภาพด้วยนะครับจะดีมาก

สนับสนุนด้วยคนครับ  เป็นประโยชน์ในการอ้างอิงเป็นอย่างยิ่ง  เพื่อที่เพื่อนสมาชิกจะได้  สะสมไม่ผิดแนวทาง  เพื่อพื้นที่เล็กๆแห่งนี้จะยืนอยู่บนหลักการที่มั่นคง  แท้เป็นแท้  ปลอมเป็นปลอม

ส่วนหมายเลขก็เห็นดีกับอาจารย์เจเจครับ  แต่หากจะทำแบบง่ายๆ  ก็แบ่งกระทู้ย่อยละสามสี่ภาพ  บรรยายประกอบ  ก็โอเคแล้วครับ
เพราะว่า  พอนับเกินห้า  สมาชิกบางคนชักหลงแล้ว(ผมเองแหละ)  โหะ...เจะ...แปะ...เก้า...สิ...สิเอะ...สิสอง... :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: 
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

• **

สนับสนุนด้วยคนครับ  เป็นประโยชน์ในการอ้างอิงเป็นอย่างยิ่ง  เพื่อที่เพื่อนสมาชิกจะได้  สะสมไม่ผิดแนวทาง  เพื่อพื้นที่เล็กๆแห่งนี้จะยืนอยู่บนหลักการที่มั่นคง  แท้เป็นแท้  ปลอมเป็นปลอม

ส่วนหมายเลขก็เห็นดีกับอาจารย์เจเจครับ  แต่หากจะทำแบบง่ายๆ  ก็แบ่งกระทู้ย่อยละสามสี่ภาพ  บรรยายประกอบ  ก็โอเคแล้วครับ
เพราะว่า  พอนับเกินห้า  สมาชิกบางคนชักหลงแล้ว(ผมเองแหละ)  โหะ...เจะ...แปะ...เก้า...สิ...สิเอะ...สิสอง... :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: 

หมายเลขระบุยางงย ทามม่ายเป็ง   :yoyo-emoticon-1-045:
คุง SP สอนหน่อย เิอิ๊กกกก   :yoyo-emoticon-2-005:

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
ถ้าจะทำให้ดูง่ายที่สุดคงต้องยอมเสียเวลาชี้ด้วยเส้น หรือวงตรงจุดที่สำคัญพร้อมทั้งบรรยายความให้เข้าใจ เมื่อมองในภาพเดียวก็จะรู้แจ้งทั้งหมดครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

• **
ถ้าจะทำให้ดูง่ายที่สุดคงต้องยอมเสียเวลาชี้ด้วยเส้น หรือวงตรงจุดที่สำคัญพร้อมทั้งบรรยายความให้เข้าใจ เมื่อมองในภาพเดียวก็จะรู้แจ้งทั้งหมดครับ

จัดการใส่ตัวหนังสือและลูกศรเรียบร้อยแล้วครับ....... :yoyo-emoticon-1-012::yoyo-emoticon-3-014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-13, 22:06:16 โดย เฮียนพ »

จัดการใส่ตัวหนังสือและลูกศรเรียบร้อยแล้วครับ....... :yoyo-emoticon-1-012::yoyo-emoticon-3-014:
เยี่ยมยอดครับ ดูแล้วก็ชัดเจนขึ้นเยอะ แต่ตัวหนังสือเมื่อมองแล้วจะเห็น "สระลอย" คือตัวสระที่อยู่ด้านบนจะลอยสูงเกินความพอดีของตัวอักษร ผมแนะนำให้ load โปรแกรม  ASK Square (Free Version) ในเนตมาลองใช้ดู น่าจะช่วยได้แบบไม่เสียสตางค์ครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

• **
เหรียญต่อมาคือ เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงปู่ดูลย์ อตุโล เหรียญกำลังมาแรง โดยเฉพาะในหมู่ข้าราชการทหาร ตำรวจ พลเรือน
จำนวนจัดสร้าง 10,000 เหรียญ หลักๆ คือ เนื้อทองแดง....นอกนั้นก็มีเหรียญทองคำ เนื้อเงิน และ ทองแดงกะหลั่ยทอง

และที่สำคัญเหรียญรุ่นนี้มีของเทียมเลียนแบบแล้วครับ

• **
เหรียญต่อไปขอเชิญพบกับเหรียญวงษ์เข็มมา หลวงปู่สิม พุทธาจาโร ครับ
เหรียญหน้านี้เป็นเหรียญยอดนิยมเหรียญหนึ่งของหลวงปู่ เหรียญมี 2 บล๊อกคือ บล๊อกผิวไฟและบล๊อกวงเดือนครับ

ส่วนเหรียญล่างสุดที่อยู่บนพื้นดำ คือจุดสังเกตุเหรียญเก๊ ซึ่งทำได้เฉียบขาดมากครับ แต่ก็มาตกม้าตายตรงหลุมด้านบนเหรียญ ซึ่งปัจจุบันเป็นที่รู้กันโดยทั่วไปแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-05-12, 22:23:02 โดย เฮียนพ »

เยี่ยมยอดครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
ผมนึกว่าฝึมือการถ่ายรูปของป๋าอรรณพซะอีก ยอดเยี่ยมไปเลยครับ
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
วันนี้ มาต่อกันที่เหรียญอนุสรณ์ที่ระลึกครบรอบ 100 ปี ชาตกาล พระอาจารย์ใหญ่มั่น ภูริทัตโต
ออกวัดเจดีย์หลวง จ.เชียงใหม่ ปี พ.ศ.2514 ครับ

***เหรียญชุดนี้มีของเทียม/เก๊ เลียนแบบ***

พระเครื่องชุด 100 ปี นอกจากที่วัดเจดีย์หลวงแล้ว ยังมีออกที่วัดป่าสุทธาวาส จ.สกลนคร ด้วยครับ
เป็นพระเครื่องชุดหลักของหลวงปู่มั่นฯ ที่ได้รับความนิยมมากเป็นอันดับ 1 และ แน่อนว่า พระเก๊เฉียบ
มี Variety หลากหลายทั้งเก๊เอาดื้อๆ เลย, เหรียญเนื้อฝาบาตรไม่นิยม, เหรียญปลอมนวโลหะ (เก๊ดื้อๆ เหมือนกัน)
เอาไว้ว่ากันทีหลังครับ

รายละเอียดของเหรียญชุดเจดีย์หลวง เอาหลักๆ ก่อนครับ
เหรียญหน้านี้ เรียกว่า เหรียญงามเอก จัดสร้างโดย นอ.เกษม งามเอก
คนเดียวกันกับที่จัดสร้างเหรียญ 100 ปี ชุดของวัดป่าสุทธาวาส
ยังมีเหรียญอีกชุดที่คนในวงการเรียกว่าบล็อกวัด จะเก๊ทำภายหลังหรือไม่ สุดแท้แต่จะว่ากัน ... แต่ที่แน่ๆ คือ ไม่นิยม

เหรียญ 100 ปี วัดเจดีย์หลวงนี้ มี 2 เนื้อหลักๆ ครับ คือ ทองเหลืองฝาบาตร และ ทองแดงรมดำ/ผิวไฟ
จำนวนจัดสร้างไม่มีประวัติระบุ เหรียญไม่ตอกโค้ต
แยกแยะเก๊แท้ ดูตามจุดชี้วัดได้เลยครับ
หน้าแท้หลังแท้แล้ว ก็ Recheck ขอบตัดด้วยครับ

มันต้องแท้ทั้งหมดนะครับ ย้ำ