ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากยาม สัมพันธ์งาน"๙๙ กษาปณ์แห่งองค์ราชัน คลังมรดกแห่งแผ่นดิน" ๘๐ ปีกรมธนารักษ์  (อ่าน 1829 ครั้ง)

ออฟไลน์ prapaipit.s

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
บ้านนอกเข้าหมู่บ้านนะคะ  ไม่รู้ทางเข้าที่เหมาะสม ฝากยามช่วยมา update ข่าวสารให้นะคะ มี 2 version ต้อง update ตามเวลาล่าสุดนะคะ
พี่ดึงจากที่โพสต์ไว้ในเว็บบอร์ด e catalog กรมธนารักษ์

โพสต์เมื่อ15_11_12
ขอบอกกล่าว เล่าขานถึงเพื่อนพ้องชาว Trd e - Catalog เชิญชวนเข้าร่วมงานและพบปะสังสรรค์เพื่อน ๆ ที่ไม่ได้พบกันมาน๊าน นาน กันในงาน 99 กษาปณ์แห่งองค์ราชัน คลังมรดกแห่งแผ่นดิน 80ปี กรมธนารักษ์ ที่จะจัดขึ้นที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ที่เก่าเวลาเดิม วันที่ใหม่ระหว่าง 22 - 25 พฤศจิกายน 2555 (รายการต่าง ๆ กรม ปชส.ผ่านสื่อต่าง ๆ พอควรแล้ว)ขอเข้ารายการเฉพาะที่จะพบปะกันเฉพาะกลุ่มชาว e - Catalog กรมธนารักษ์ นะคะ ค่ือ
1.พบรายการที่เพื่อนเรา ตัวแทนเยาวชนคนรักเหรียญ ขึ้นเวทีสนทนากับนักวิชาการ หรือไม่ก็นายกสมาคมเหรียญกษาปณ์ ในบ่ายวันเสาร์ที่ 24 พ.ย. ก็เลย
2.นัดพบเพื่อนสมาชิกฯ ที่ห้อง เอ็กเซ็กครูทีฟ 2 บริเวณชั้นล่างของนิทรรศการ ไม่ใช่ห้องเดิมที่เราเคยพบกันมา 2 - 3 ครั้งก่อนนะคะ แต่อยู่บริเวณเดียวกันค่ะ เสนอเลยว่าเป็นช่วงสาย ๆ ของวันเสาร์ก่อนการขึ้นเวทีของเพื่อนสมาชิกของเราดีไหมค่ะ
รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยเสนอรายการที่ีจะพูดคุยกันก็ดีนะคะ ตัวเองก็มีชวนเพื่อน ๆ ชาวโรงกษาปณ์กับฝ่าย IT ของกรมที่ดูแลเว็บใหม่ของเรามาร่วมด้วย
เวลาพบกัน 10.00 น. พอไหวไหม หรือจะ 11.00 น.แล้วค่อยย้ายคณะไปฟังการสนทนาบนเวที ช่วงบ่าย (แต่เที่ยงนี่ ตัวใครตัวมันกันไปก่อนนะคะ) ตั้งใจจะเฉพาะของว่างและเครื่องดื่ม นะคะ ในการพูดคุยของพวกเรา

โพสต์เมื่อ 20_11_12
เริ่มมาส่งข่าวงาน "๙๙ กษาปณ์แห่งองค์ราชัน คลังมรดกแห่งแผ่นดิน" ๘๐ ปีกรมธนารักษ์ และรายการสำคัญ ๆ ในงาน ให้เพื่อน ๆ ทราบ แล้วนะคะ และที่สำคัญ ขอจัดนัดวันพบปะสนทนาของพวกเราชาว พูดคุยประสาคนรักเหรียญ e catalog กรมธนารักษ์นะคะ ไม่มีเวลาหารือแล้ว โดยขอเป็นวันเสาร์ที่ 24 พ.ย.55 เวลา 10.30-12.00 น. ห้องเบื้องต้นเป็นห้องเอ็กเซ็กคลูทีฟ (อยู่ชั้นล่าง ใกล้ห้องออดิธอเรียมที่เราพบกันครั้งก่อน ๆ) ที่นัดวันนี้ จะได้อยู่ต่อ ร่วมฟังและเป็นกำลังใจให้น้องเกรท ฉัตรรัตน์ สารวัตรภาษาไทย ที่จะขึ้นเวทีสนทนา กับ คุณกุศิก นายกสมาคมเหรียญกษาปณ์ ในหัวข้อ"เสน่ห์เหรียญไทย หัวใจนักสะสม คุณค่างานอดิเรก" ช่วง บ่ายของวันนี้กัน หรือ(เร่ิมมีการลังเล) ท่านใดจะเสนอว่า งั้นไว้นัดพบหลังจบการสนทนาบนเวทีของเกรท ประมาณ 14.30 น. ซึ่งก็เกรงว่าจะเลิกเย็นไป ใครต่อใครจะรีบกลับบ้าน กลับตจว.กันรึเปล่า
อย่างไร การลังเลนี้ รอการเสนอ สนองนะคะ ถ้าไม่มีใครทักทวง ก็ตามเดิมนะคะ
เข้ารายการในงานโดยสังเขป และรายการแต่ละวันแบบคร่าว ๆ นะคะ
กำหนดวันจัดงาน สถานที่
วันที่ 22-25 พฤศจิกายนนี้ ที่ห้องบอลลูม เอ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

-ลักษณะการจัดงาน
* จัดแสดงเหรียญกษาปณ์ในรัชกาลที่ 9 ซึ่งเป็นสุดยอดกษาปณ์แห่งองค์ราชัน รวมทั้งสิ้น 99 เหรียญ โดยได้นำเทคโนโลยีมัลติมีเดียอันทันสมัยมาเป็นหลักในการจัดแสดงนิทรรศการซึ่งถือเป็นมิติใหม่ ซึ่งจุดเด่นภายในงาน
* การนำเสนอห้องนิทรรศการในรูปแบบต่างๆ โดยได้แบ่งห้องนิทรรศการออกเป็น 2 ห้อง คือ ห้องนิทรรศการที่ 1 “พระคลังหลวง”และห้องนิทรรศการที่ 2 จะมีทั้งหมดรวม 6 โซน ได้แก่ โซนที่ 1 ตลาดโบราณ โซนที่ 2 ถุงแดง โซนที่ 3 เหรียญบรรณาการ โซนที่ 4 วิวัฒน์โรงกษาปณ์ โซนที่ 5 ผลิตเหรียญกษาปณ์ และโซนที่ 6 “99 กษาปณ์แห่งองค์ราชัน” ซึ่งเป็นไฮไลท์ของงานที่จัดแสดงสุดยอด 99 กษาปณ์แห่งองค์ราชัน ที่หาชมได้ยาก ผู้ที่เข้าชมงานจะได้สัมผัสกลิ่นไอ และร่วมย้อนเวลาไปพบกับบรรยากาศที่เสมือนจริงตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 3 ถึงรัชกาลที่ 5 พร้อมได้สัมผัสวิถีชีวิตและความเจริญรุ่งเรืองในแต่ละสมัยที่พัฒนามาจนถึงปัจจุบัน
โดยมีการนำเทคโนโลยีมัลติมีเดีย มาเป็นหลักในการจัดแสดงนิทรรศการ และแน่นอน
* มีการนำเหรียญกษาปณ์ที่ระลึก เหรียญที่ระลึกและผลิตภัณฑ์ที่ระลึกต่าง ๆ ของหน่วยงานต่าง ๆ ของกรม มาจัดจำหน่าย จ่ายแลก เช่นเคย มีทั้งบูธของ บต. ทส. เจ้าเก่า และอีกหลายหน่วยของกรม(จะมีเหรียญบางวาระที่สมาชิกหลายท่านที่ตกเครื่อง พลาดเที่ยวบิน ไม่ได้จองไว้ในช่วงการเปิดจ่าย นำมาบริการจำหน่ายด้วย) รวมทั้งการร่วมให้บริการที่ได้รับการสนับสนุน ร่วมมือจากหน่วยงานพันธมิตร นำเครื่องรับแลกเหรียญกษาปณ์หมุนเวียนมาร่วมสาธิต และให้บริการรับแลกคืนเหรียญกษาปณ์ภายในงานด้วย
* นอกจากนั้น ยังได้อัญเชิญพระคลัง ในพระคลังมหาสมบัติลอยองค์ มาให้ประชาชนผู้มีจิตศรัทธา ได้ร่วมสักการะด้วย และถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด จะเปิดรับจองในงานนี้ด้วย
* ไฮไชลท์ที่สำคัญในงานนอกจากกิจกรรมต่าง ๆ และการแสดงบนเวทีในแต่ละวันแล้ว จะมีรายการเกมส์ชิงรางวัล โดยให้ผู้ร่วมชมนิทรรศการ ร่วมตอบคำถาม (ซึ่งจะมีคำตอบให้ค้นหาอยู่ในโซนต่าง ๆ ภายในงาน)และผู้ที่ตอบถูกได้ร่วมรุ่นรางวัลต่าง ๆ ที่ทางกรมฯ จัดไว้ให้ ในช่วงเวลาต่าง ๆ ในแต่ละวันด้วย

ขออนุญาต คุณprapaipit ขยายให้ตัวโตๆ เผื่อสมาชิกที่มีวัยวุฒิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-20, 13:45:47 โดย คนกรุงเก่า »

ออฟไลน์ heinekenja

• *

ออฟไลน์ chuvatxhuvat

• *

ออฟไลน์ likenoonna

• *

ออฟไลน์ Dada1033

• *
งานดีๆแบบนี้มีหรือจะพลาด โพสนี้ดีมีการบอกรายละเอียดของงานด้วย

ออฟไลน์ ยามเฝ้าหมู่บ้าน

• แอ๊ด.......มิน
  • *
    • NaNa Collections
ขอโทษทุกท่านนะคะ งานนี้ ผ่านมาได้ปีกว่าๆแล้วค่ะ :yoyo-emoticon-1-051:

ออฟไลน์ kkk

• *

ออฟไลน์ Sarada

• *