ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญจริง/เหรียญปลอม/หรือเหรียญอะไร...ทำไม?  (อ่าน 24286 ครั้ง)

ออฟไลน์ sp.

• กรรมการหมู่บ้าน
เหอะๆ  สวยสมใจ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
จริงอย่างที่คุณมอร์แกนกล่าวครับ  มันสัมพันธ์กันอย่างไรครับ  5สั้น5ยาว  บล็อคลึกบล็อคตื้น  แล้วยังมีบล็อคอย่างอื่นอีกมั้ยครับ :yoyo-emoticon-2-072:
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ morgan

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
ภาพจากอาจารย์นพ บล็อคตื้นคือ 5 สั้น  บล็อคลึกคือ 5 ยาว ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับคุณหมอ :yoyo-emoticon-1-045:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-04, 23:45:02 โดย morgan »

• **
ระหว่างรอคุณหมอมาดูภาพเหรียญที่ผมส่องมาเพิ่มอีก 2 เหรียญ

จะเห็นได้ว่าเหรียญที่ 1 3 4 นั้นมีเส้นขาดในตำแหน่งที่คล้ายกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-04, 23:47:44 โดย morgan »

• **
มาดูด้านหลังบ้างนะครับ

จะสังเกตได้ว่า เหรียญที่ 1 3 4 มีเส้นขาดในตำแหน่งเดียวกันเลย

• **
มาดูตำแหน่งคำว่ากรุงสยาม

เหรียญที่ 1 3 4 ก็มีเส้นขาดเหมือนกัน  หมายเลข 2 ร.เรือหางเต็มอยู่เหรียญเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-04, 23:59:04 โดย morgan »

• **
ตำแหน่งรัชกาลที่ 5  เหรียญที่ 1 2 3  เป็น 5 สั้น  เหรียญที่ 4 เป็น 5 ยาว

ออฟไลน์ drcoin

ตามประวัติแล้ว บล็อค ๕ สั้น เกิดขึ้นก่อนครับ

แต่หากเป็นอย่างนี้ เท่ากับว่า บล็อค ๕ สั้น มีทั้งแบบตัวหนังสือขาดและปกติ

แต่ทำไมแบบหนังสือขาดจึงมี ๕ ยาวด้วย แถมขาดในตำแหน่งเดียวกัน

เหมือนเอาแม่ตราตัวนี้(ที่ชำรุดแล้ว) ไปแก้ตัวเลข ๕ ให้ยาวขึ้น  :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

ถ้าผมมองไม่ผิด ๕ ยาวของผมกับของคุณ morgan แกะไม่เหมือนกันนะครับ  :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-05, 07:45:35 โดย drcoin »

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
ถกกันมาจนกระทู้เริ่มจะยาว ผมเองก็อดไม่ได้ที่จะต้องขอร่วมหาความกระจ่างด้วย ผมเอาเจ้าเหรียญที่ไม่มี ร.ศ. นี้มาวางเรียงกันประมาณ 30 เหรียญ ส่องมันเรื่อยไปจนได้ข้อสรุปคือ เหรียญที่เป็นบล็อกตื้นหรือบล็อกลึกไม่ได้เกี่ยวกับการที่บล็อกด้านหลังจะมี ๕ สั้น หรือ ๕ ยาวแต่อย่างใด เพราะมันผสมปนเปกันไปหมดคือมีทั้ง ๕ สั้นและ ๕ ยาวทั้งในบล็อกตื้นและบล็อกลึก แต่เท่าที่สังเกต บล็อกลึกจะมีด้านหลังที่เป็น ๕ ยาว มากกว่า ๕ สั้น ในขณะที่บล็อกตื้นจะมีด้านหลังที่เป็น ๕ สั้น มากกว่า ๕ ยาวครับ ส่วนสระ อี และ ไม้เอก ที่หายไปนั้นคงถูกสิ่งอุดตันในแม่พิมพ์เพราะก็มีหลายเหรียญที่ยังคงเห็นอยู่ในขณะที่หลายๆเหรียญก็มองไม่เห็นครับ ส่วนหางเจ้าเลข ๕ ยาวที่ต่างกันนั้นของผมก็พบอยู่เหมือนกันแสดงว่าเป็นการแกะเพิ่มในแม่พิมพ์แต่ละตัวซึ่งอาจจะเพี้ยนกันไป สิ่งต่างๆเหล่านี้ได้ให้ข้อคิดในส่วนที่ว่า การถอนทำแม่พิมพ์นี้อาจจะทำกันในเมืองไทยก็ได้ครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

นับเป็นข้อดีของการมีเหรียญเยอะๆอย่าง อ.อรรณพ ทำให้ปริศนายากๆ ได้คำตอบอย่างรวดเร็ว

หากเป็นอย่างนี้ ก็มีความเป็นไปได้ ที่เหรียญบาทตราแผ่นดินรุ่นไม่มี ร.ศ.นี้ อาจแบ่งออกเป็นหลายแบบ ตามความต่างทั้ง ๓ ประการ อย่างน้อยคือ
๑.บล็อคลึก - หนังสือปกติ - ๕ สั้น
๒.บล็อคลึก - หนังสือปกติ - ๕ ยาว
๓.บล็อคลึก - หนังสือขาด  - ๕ สั้น
๔.บล็อคลึก - หนังสือขาด - ๕ ยาว
๕.บล็อคตื้น - หนังสือปกติ - ๕ สั้น
๖.บล็อคตื้น - หนังสือปกติ - ๕ ยาว
๗.บล็อคตื้น - หนังสือขาด  - ๕ สั้น
๘.บล็อคตื้น - หนังสือขาด - ๕ ยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-06, 08:05:35 โดย drcoin »

ออฟไลน์ sp.

เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

นับเป็นข้อดีของการมีเหรียญเยอะๆอย่าง อ.อรรณพ ทำให้ปริศนายากๆ ได้คำตอบอย่างรวดเร็ว

หากเป็นอย่างนี้ ก็มีความเป็นไปได้ ที่เหรียญบาทตราแผ่นดินรุ่นไม่มี ร.ศ.นี้ อาจแบ่งออกเป็นหลายแบบ ตามความต่างทั้ง ๓ ประการ อย่างน้อยคือ
๑.บล็อคลึก - หนังสือปกติ - ๕ สั้น
๒.บล็อคลึก - หนังสือปกติ - ๕ ยาว
๓.บล็อคลึก - หนังสือขาด  - ๕ สั้น
๔.บล็อคลึก - หนังสือขาด - ๕ ยาว
๕.บล็อคตื้น - หนังสือปกติ - ๕ สั้น
๖.บล็อคตื้น - หนังสือปกติ - ๕ ยาว
๗.บล็อคตื้น - หนังสือขาด  - ๕ สั้น
๘.บล็อคตื้น - หนังสือขาด - ๕ ยาว

เอากันอย่างนั้นเลยหรือครับคุณหมอ นี่แค่ ๕ สั้น กับ ๕ ยาวยังไปได้ไกลขนาดนี้ นี่ถ้ารวมถึงตัวหนังสือโดยรอบที่มีเส้นนอนเป็นแบบเรียบตรง กับตัวหนังสือที่มีเส้นนอนเป็นแบบเส้นโค้งคงจะไปได้อีกไม่รู้กี่บล็อก ผมชักจะมึนแล้วละครับ :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045:
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ Night_staff

• **
ขอบคุณอาจารย์อรรณพมากครับ

เอากันอย่างนั้นเลยหรือครับคุณหมอ นี่แค่ ๕ สั้น กับ ๕ ยาวยังไปได้ไกลขนาดนี้ นี่ถ้ารวมถึงตัวหนังสือโดยรอบที่มีเส้นนอนเป็นแบบเรียบตรง กับตัวหนังสือที่มีเส้นนอนเป็นแบบเส้นโค้งคงจะไปได้อีกไม่รู้กี่บล็อก ผมชักจะมึนแล้วละครับ :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045:

น่าสนใจมาก ขอรบกวน อ.อรรณพ เป็นภาพประกอบด้วยครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

น่าสนใจมาก ขอรบกวน อ.อรรณพ เป็นภาพประกอบด้วยครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:
ผมยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยครับ แต่ภาพของคุณ morgan ที่ลงไว้ก็ใช้ได้ครับ ตัวหนังสือที่ตรงเรียบ กับตัวหนังสือที่โค้งเล็กน้อยครับ

• **
รบกวนอาจารย์ณพครับ คือว่าเราจะแยกพิมพ์ลึกกับพิมพ์ตื้นที่จุดไหนครับ :yoyo-emoticon-3-014:

ที่คุณหมอแยกเอาไว้ 8 แบบอาจจะเป็นขั้นต่ำ เพราะระยะเวลา 25 ปีนี่ไม่ใช่น้อยๆ  อีกทั้งวิธีการทำงานแบบไทยๆ เลยทำให้แม่พิมพ์ผสมปนกันไปหมด น่าจะเริ่มลองส่องเหรียญตัวอย่างซึ่งน่าจะเป็นพิมพ์แรกๆ ต้องรบกวนคุณหมอส่องให้ดูหน่อยล่ะครับ :yoyo-emoticon-2-005:

ผมเคยเข้าใจว่าเหรียญตัวอักษรขาดที่ผมมีอยู่นั้นเป็นเหรียญที่เกิดจากการขัดล้างในยุคปัจจุบันที่ทำให้เหรียญชำรุด เลยมองข้ามเหรียญที่ไม่มี ร.ศ.ไป  แต่เพิ่งจะมาสังเกตุและส่องกล้องจริงจังเมื่อไม่นานมานี้ว่าน่าสนใจ ต้องรบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยๆกันส่องแล้วล่ะครับ :yoyo-emoticon-1-012:

รบกวนอาจารย์ณพครับ คือว่าเราจะแยกพิมพ์ลึกกับพิมพ์ตื้นที่จุดไหนครับ :yoyo-emoticon-3-014:

ที่คุณหมอแยกเอาไว้ 8 แบบอาจจะเป็นขั้นต่ำ เพราะระยะเวลา 25 ปีนี่ไม่ใช่น้อยๆ  อีกทั้งวิธีการทำงานแบบไทยๆ เลยทำให้แม่พิมพ์ผสมปนกันไปหมด น่าจะเริ่มลองส่องเหรียญตัวอย่างซึ่งน่าจะเป็นพิมพ์แรกๆ ต้องรบกวนคุณหมอส่องให้ดูหน่อยล่ะครับ :yoyo-emoticon-2-005:

ผมเคยเข้าใจว่าเหรียญตัวอักษรขาดที่ผมมีอยู่นั้นเป็นเหรียญที่เกิดจากการขัดล้างในยุคปัจจุบันที่ทำให้เหรียญชำรุด เลยมองข้ามเหรียญที่ไม่มี ร.ศ.ไป  แต่เพิ่งจะมาสังเกตุและส่องกล้องจริงจังเมื่อไม่นานมานี้ว่าน่าสนใจ ต้องรบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยๆกันส่องแล้วล่ะครับ :yoyo-emoticon-1-012:

ทั้งพิมพ์ตื้นและพิมพ์ลึกต่างเกิดมาจากต้นแบบเดียวกัน แต่ผลของการตีเป็นเหรียญกลับต่างกันในด้านของความคมชัดของรายละเอียด เช่นเส้นพระเกษา เครื่องประดับ หรือแม้แต่รายละเอียดของพระพักตร์ซึ่งจะคมชัดลึกต่างกัน มีเท่านั้นจริงๆในด้านหน้าของเหรียญ ไม่ได้เกี่ยวกับด้านหลังเลยแม้แต่น้อย ซึ่งผมเชื่อว่าที่แตกต่างกันก็เพราะเกิดจากขบวนการถอนลายตอนที่ได้แม่ลายลงซึ่งคงจะถอนไว้หลายชิ้นและคงจะกดแท่งเหล็กลงบนแม่ตราเพื่อถอนลายซึ่งมีน้ำหนักกดที่หนัก-เบาไม่เท่ากัน หรืออีกอย่างก็คือการขัดแต่งแม่ลายลงซึ่งอาจทำให้ลวดลายต่างๆตื้นจนลายละเอียดลดลงไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-09, 18:15:16 โดย nop1 »

• **
อย่างนี้ก็แยกแยะลำบากในเหรียญใช้แล้วน่ะครับ :yoyo-emoticon-1-066:

คงจะเป็นอย่างที่ อ.อรรณพกล่าวไว้จริงๆ เพราะพอย้อนกลับไปดูเหรียญของ อ.อรรณพ ทั้งบล็อคลึกและบล็อคตื้นแล้ว สร้างความมึนงงมิใช่น้อย เพราะบล็อคลึกเป็น ๕ สั้น และ บล็อคตื้นเป็น ๕ ยาว แต่ทั้งคู่กับเป็นเหรียญอักษรโค้ง

ในขณะที่ของผมเป็นบล็อคลึกทั้งคู่ แต่เหรียญนึงเป็น ๕ สั้น หนังสือโค้ง อีกเหรียญเป็น ๕ ยาว แต่กลับเป็นหนังสือตรง
:yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

ส่วนเหรียญตัวอย่างที่คุณ morgan สงสัยนั้น คงหมายถึง proof แบบอักษรเล็ก(ไม่ใช่แบบอักษรใหญ่ ที่อยู่ในงานประมูลครั้งล่าสุด) ดูจะเป็นคำตอบของคำถามทั้งหมดว่า บล็อครุ่นแรกสุดนั้นเป็นอย่างไร จะลองไปหาส่องดูอย่างที่ว่านะครับ  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

• **
คงจะเป็นอย่างที่ อ.อรรณพกล่าวไว้จริงๆ เพราะพอย้อนกลับไปดูเหรียญของ อ.อรรณพ ทั้งบล็อคลึกและบล็อคตื้นแล้ว สร้างความมึนงงมิใช่น้อย เพราะบล็อคลึกเป็น ๕ สั้น และ บล็อคตื้นเป็น ๕ ยาว แต่ทั้งคู่กับเป็นเหรียญอักษรโค้ง

ในขณะที่ของผมเป็นบล็อคลึกทั้งคู่ แต่เหรียญนึงเป็น ๕ สั้น หนังสือโค้ง อีกเหรียญเป็น ๕ ยาว แต่กลับเป็นหนังสือตรง
:yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

ตัวอักษรโค้งของคุณหมอ มอม้า ของคำว่ากรุงสยามมีติ่งยื่นออกไปข้างๆหรือเปล่าครับ

ตัวอักษรโค้งของคุณหมอ มอม้า ของคำว่ากรุงสยามมีติ่งยื่นออกไปข้างๆหรือเปล่าครับ

จุดที่คุณ morgan พูดถึง ผมเองไม่เคยสังเกตเหมือนกัน แต่พอย้อนไปดูก็มีตามที่ว่าไว้ครับ

บล็อคตัวอักษรโค้ง ผมเองดูที่ตัวหนังสือ คำว่า "บาท" เป็นหลักครับ เพราะมีความโค้งต่างกับอีกแบบ เห็นได้ชัดครับ

ออฟไลน์ na

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
    • สยามในการ์ดใบเล็ก

โอ หลากหลายรูปแบบดีจริง อยากมีเหรียญสวยๆบ้างจัง
มีอยู่ไม่สวย เป็นของคุณตา แบบทำด้วยดีบุกก็มี แต่ว่าพุพองแตกออกไม่สวย
เลยเอาน้ำมันวานิชทาเคลือบไว้ ตอนนีัจำไม่ได้ว่าเก็บไว้ตรงไหน ต้องหามาลองส่องมั่งและ