ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญจริง/เหรียญปลอม/หรือเหรียญอะไร...ทำไม?  (อ่าน 24310 ครั้ง)

ออฟไลน์ sp.

• กรรมการหมู่บ้าน
วันก่อนท่องเวบเรื่อยเปื่อย  พบเหรียญบาทหนึ่งตราแผ่นดิน(สภาพช้ำ)  เจ้าของบรรยายว่าเป็นการตอกโค้ด  ลงอาคม  ประมาณนั้น  ครั้งแรกก็ตัดสินใจอยู่นาน  แม้จะตีราคาเพียงแค่เนื้อเงิน(357บาท)  แต่ดูไปดูมา  พาลจะตีปลอมไปซะอีกด้วย 

แต่บังเอิญว่าเหรียญนี้มีความคล้ายกับอีกเหรียญหนึ่งที่ผมมี  ซึ่งผมก็ยังหาที่มาของการตอกไม่ได้  ครั้งแรกที่หวัง  ผมหวังว่า  ภายในรอยตอก  อาจพบสัญญลักษณ์  หรือตรา :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-081:  แต่พอทำความสะอาดแล้ว  ก็แห้วครับ(ไม่ได้แปลว่าสมหวัง) :yoyo-emoticon-2-005:

คำถามก็คือ  รอยตอกเช่นนี้  เขาจะตอกเพื่อการใดครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-23, 00:20:25 โดย sp. »
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ sp.

และเหรียญนี้ก็เป็นเหรียญที่มีอยู่เดิม  ได้มาจากร้านค้าวัตถุโบราณที่จังหวัดอ่างทองนานแล้ว  ที่ผมตั้งความหวังว่าจะมีอะไรซ่อนอยู่ในรอยตอก  แต่ก็เปล่า :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-23, 00:22:03 โดย sp. »

ออฟไลน์ AREFPP

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
ก่อนอื่นเลยต้องขอบอกว่าเป็นรอยตอกที่บาดจิตใจมาก

ส่วนใครรู้จริงว่าเค้าตอกกันไปทำไม  รบกวนเฉลยด้วย

ส่วนตัวขอเดาว่า ตอกเพื่อ ทดสอบเนื้อโลหะ ครับ

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
เหรียญสองบาทแทบหมดราคาเมื่อเจอการตอกแบบนี้เข้าไป ไม่รู้เหมือนกันว่าตอกไปเพื่ออะไร รอยลึกขนาดนี้คงไม่ได้ทำเพื่อจะเป็นโค๊ตหรือสิ่งต่างๆเกี่ยวกับความที่จะเป็นของมีค่าหรือสัญลักษณ์ของเหรียญเงินของร้านค้าหรือผู้ครอบครองแต่อย่างใด ถ้าให้เดาน่าจะเป็นการตอกเพื่อพิธีกรรมอะไรสักอย่างในสมัยก่อนโดยใช้เหรียญเป็นสื่อเพื่อกระทำต่อผู้ใดผู้หนึ่งครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ คนเล่นเหรียญ

• เชื่อของ เชื่อตา... อย่าเชื่อคน!!!
เสียดาย...จัง โดยเฉพาะเหรียญมหามงกุฎ  :yoyo-emoticon-1-018: :yoyo-emoticon-1-018:

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก
บาทหนึ่ง ๑๒๔ เหมือนตั้งใจจะตอกให้ทะลุ
เพื่อนำมาทำเป็นเครื่องรางห้อยคอขับไล่โรคตาลโขมย ถ้าเด็กผอมหัวโต พุงโรก้นปอด
เพราะรอยตอกได้ศูนย์กลางพอดี แต่พอมาดูเหรียญมหามงกุฎกลับตอกเยื้องศูนย์
หรือต้องการดูเนื้อเงิน ก็ไม่น่าจะทำกันอย่างนี้เสียดายของจริงๆ ผิวสวยงามดีแท้
ครับคุณ sp. :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:   :yoyo-emoticon-1-012:

ออฟไลน์ morgan

• **
อยากถามความเห็นพี่ๆทั้งหลายว่า  เหรียญนี้ชำรุดที่ตัวเหรียญเองหรือที่แม่พิมพ์ครับ

• **
ตัวอักษรขาดๆหายๆ  คำว่าบาท บ.ใบไม้ก็ขาด

ออฟไลน์ sp.

ด้วยความเคารพ  สำหรับผม  ผมตีว่าเป็นเหรียญที่สึกจากการใช้งานมา  เพราะร่องรอยที่เป็นส่วนนูนของพระเกศา  และบั้งที่บ่ามีรอยเสียดสีให้สึก  ไม่ใช่การปั้มพิมพ์ลายไม่เต็ม  ซึ่งเหรียญเดิมๆ  บริเวณผิวเหรียญที่มีลายและไม่มีลายหรือขึ้นลายไม่เต็มนั้น  จะมีผิวเหรียญที่เป็นวรรณะเดียวกันครับ  อีกทั้งเหรียญนี้  ด้านหน้ามีร่องรอยของการขีดข่วน  หลายจุดด้วยครับ  น่าจะมาจากการใช้งานมาก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-27, 23:57:48 โดย sp. »

• **
เหรียญนี้เป็นเหรียญใช้แน่นอนครับ  และผมก็คิดว่าเป็นเหรียญที่สึกเพราะการใช้มาตลอด  แต่เมื่อส่องบ่อยๆและเทียบกับเหรียญอื่น  ผมเลยโคนเหรียญหลอกว่าหรือจะเกิดจากแม่พิมพ์ชำรุด  เพราะสึกหลายแห่ง และเป็นการสึกรอบนอกของตัวอักษรแทบทั้งสิ้น

• **
หรือผมจะคิดมากไปเอง :yoyo-emoticon-2-072:

• **
หรือจะเป็นแม่พิมพ์ที่ใช้งานมามากจนเริ่มชำรุด :yoyo-emoticon-1-035:

• **
พี่ๆท่านอื่นเห็นเป็นยังไงครับ :yoyo-emoticon-1-066:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-28, 07:40:14 โดย morgan »

แม่พิมพ์ไม่ได้สึกหรือชำรุด และเหรียญก็ไม่ได้ถูกใช้จนสึกจนกระทั่งมองไม่เห็นเส้นสายต่างๆ แต่เป็นเพราะมีสิ่งเข้าไปอุดตันในร่องลายของตัวหนังสือในแม่พิมพ์เช่นเศษโลหะ จะพบเห็นได้บ่อยๆในเหรียญรุ่นนี้ มากบ้าง น้อยบ้าง แต่เหรียญนี้ดูจะเยอะหน่อย เมื่อเอาแม่พิมพ์ออกมาทำความสะอาดโดยการปัดหรือเขี่ยหรือแซะออกเจ้าแม่พิมพ์นั้นก็อาจเกิดตำหนิแบบใหม่ๆจากการทำความสะอาดขึ้นมาได้อีก เช่นเส้นขนแมว หรือเนื้อเกินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-28, 14:31:34 โดย nop1 »
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ sp.

พี่ๆท่านอื่นเห็นเป็นยังไงครับ :yoyo-emoticon-1-066:
หากพิจารณาแบบหยาบๆ  บล็อคไม่มี  รศ.มีสองบล็อค  บล็อคตื้น  ร.ปลายด้านบนขาด  บล็อคลึกด้านตราแผ่นดิน  ฉัตรด้านขวาจะตื้นไม่ชัดเต็ม  หน้าคชสิงห์มักไม่เห็นตา  เหรียญไม่มีรศ.  น่าจะไม่ใช่ช่างไทยแกะแบบเพราะมีหลายตัวอักษรผิดพลาด  ยกตัวอย่างเช่น  คำว่าหัว  ใช้ไม้โท  แทนไม้หันอากาศ  หากเปรียบในบล็อคเดียวกันน่าจะเห็นชัดกว่าครับ :yoyo-emoticon-1-081:
เหรียญที่นำมาลงเป็นบล็อคลึก  ส่วนบล็อคตื้นตามเหรียญตัวอย่างของคุณมอร์แกน  ยังไม่ได้ค้นหามาถ่ายครับ  หากใครมีภาพขอความกรุณาก่อนแล้วกันครับ :yoyo-emoticon-2-005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-28, 21:47:11 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

ขออนุญาตินำภาพของคุณUNG(เวบประมูล)มาใช้ก่อนนะครับ  ขออภัยและขอขอบคุณในโอกาสเดียวกันเลยนะครับ  :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:
http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?9635559

ออฟไลน์ drcoin

ความเห็นของผมก็คล้ายกับของ อ.อรรณพครับ คือ เหรียญของคุณ morgan เกิดจากการใช้งานไประยะนึงแล้วบล็อคมีปัญหา ตัวหนังสือจึงขาดหายไปบางส่วน

ซึ่งผิดกับกรณีนี้ครับ ซึ่งมีลายลักษณ์อักษรเขียนไว้ในจดหมายทางราชการ ว่าเป็นการแก้ไขบล็อคโดยนายช่างจริงๆ ส่วนตัวแล้วผมเรียกว่าบล๊อค "๕สั้น" และ "๕ ยาว" ครับ

หารูปมาแล้ว กับบล็อกตื้นครับ

บล็อกลึกครับ

ออฟไลน์ sp.

ความเห็นของผมก็คล้ายกับของ อ.อรรณพครับ คือ เหรียญของคุณ morgan เกิดจากการใช้งานไประยะนึงแล้วบล็อคมีปัญหา ตัวหนังสือจึงขาดหายไปบางส่วน

ซึ่งผิดกับกรณีนี้ครับ ซึ่งมีลายลักษณ์อักษรเขียนไว้ในจดหมายทางราชการ ว่าเป็นการแก้ไขบล็อคโดยนายช่างจริงๆ ส่วนตัวแล้วผมเรียกว่าบล๊อค "๕สั้น" และ "๕ ยาว" ครับ

อ๊ะโย๋...ไม่เคยสังเกตเลยครับ :yoyo-emoticon-1-054:

เหรียญสวยมากครับคุณอรรณพ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-29, 11:27:04 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

กลับมาดู  5สั้น  5ยาว  อ้าว...และคุณหมอจะไม่โชว์ทั้งเหรียญหรอกหรือครับ  แหะๆ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-072: 

มัวแต่ดูเหรียญ อ.อรรณพจนเพลิน  :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

• **
เหรียญรัชกาลที่ 5 ไม่มี ร.ศ.ใช้กันมายาวนานถึง 25 ปี  จำนวนของแม่พิมพ์คงมีมหาศาล และก็อาจจะหน้าหลังไม่เหมือนกัน  หมายถึงสลับแม่พิมพ์กัน น่าจะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าท่านพี่ทั้งหลาย :yoyo-emoticon-1-081:

อยากเห็นเหรียญของคุณหมอเหมือนกันครับ :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014:

• **
ทำไมสระอีถึงหายไปครับ  ปรกติมีหรือเปล่าครับ :yoyo-emoticon-1-078:

สังเกตที่ตัว ช.ช้างนะครับ  ท้องมันจะตรงและโค้งไม่เหมือนกัน :yoyo-emoticon-1-035:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-07-30, 10:07:28 โดย morgan »

เหรียญรัชกาลที่ 5 ไม่มี ร.ศ.ใช้กันมายาวนานถึง 25 ปี  จำนวนของแม่พิมพ์คงมีมหาศาล และก็อาจจะหน้าหลังไม่เหมือนกัน  หมายถึงสลับแม่พิมพ์กัน น่าจะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าท่านพี่ทั้งหลาย :yoyo-emoticon-1-081:

อยากเห็นเหรียญของคุณหมอเหมือนกันครับ :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014:
จะว่าอย่างนั้นก็คงใช่ครับ แต่ที่แน่ๆผมเชื่อว่าการแกะพิมพ์ครั้งแรกจะมีเพียงชิ้นเดียว ส่วนขบวนการที่จะแตกลูกแตกหลานออกไปเท่าไหร่นั้นก็คงจะทำกันไปและเชื่อว่าก็คงมีอยู่มาก ในขั้นตอนที่ทำเป็นแม่พิมพ์ลายลงซึ่งคงจะต้องมีแม่พิมพ์แบบนี้อยู่หลายตัวและก็คงจะต้องนำมาตกแต่งเพื่อความเรียบร้อยก่อนที่จะไปถึงขบวนการทำแม่พิมพ์จริงๆ เจ้าขั้นตอนนี้แหละครับผมเชื่อว่าจะเกิดแม่พิมพ์ลายลงที่มีรายละเอียดต่างกันออกไปเพราะการตกแต่งรายละเอียดรวมไปถึงเกิดแม่พิมพ์ที่เป็นบล็อกตื้น บล็อกลึกเนื่องจากน้ำหนักที่กดให้เป็นแม่พิมพ์ลายลงนั้นไม่เท่ากัน แต่ที่ไม่แน่ใจก็คือขบวนการนี้สามารถทำได้ในเมืองไทยหรือเปล่าในเวลานั้น ถ้าทำไม่ได้คงต้องสั่งทำแม่พิมพ์ทั้งด้านหน้าและหลังมาเป็นจำนวนมาก การใส่แม่พิมพ์หน้าหลังคงไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยนักถ้าไม่ได้มีปัญหาดังนั้นก็คงจะตีได้เหรียญเป็นจำนวนมากที่เหมือนๆกัน ต่อเมื่อชำรุดด้านใดด้านหนึ่งจึงค่อยเปลี่ยนซึ่งก็จะพบกับแม่พิมพ์อีกตัวซึ่งมีรายละเอียดที่อาจจะต่างกันไปอย่างที่สังเกตเห็นนั่นแหละครับ หรือเผลอๆก็อาจเปลี่ยนยกชุดทั้งหน้าและหลังเลยครับ

กลับมาดู  5สั้น  5ยาว  อ้าว...และคุณหมอจะไม่โชว์ทั้งเหรียญหรอกหรือครับ  แหะๆ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-072: 

ถ่ายมาใหม่ๆสดๆร้อนๆเลยครับ กับเหรียญ ๕ สั้น - ๕ ยาว   

• **
เหนือฟ้ายังมีฟ้า  สุภาษิตนี้  ไม่ใช่พูดมากันเล่นๆ :yoyo-emoticon-1-051:

เหรียญของคุณหมอสวยงามบาดตาบาดใจเป็นที่สุดเลยครับ ยังเห็นผิวเหลือบรุ้งที่แสดงถึงความ"เดิมๆ"ได้เด่นชัดโดยไม่จำเป็นต้องใช้คำบรรยายมาประกอบ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: เกี่ยวกับเหรียญผิวดำเหลือบรุ้งนี้แต่ก่อนหลายสิบปีมาแล้วผมเองก็พอมีอยู่หลายเหรียญ แต่ด้วยความโง่เขลาคิดว่าเป็นเหรียญที่สกปรกเลยจับไปล้างจนสะอาดเงาวับดังเหรียญบาทที่ผมเคยโพสต์มาก่อนหน้านี้ เมื่อพรรษามากขึ้นจึงรู้ว่าตัวเองได้ทำลายสิ่งที่ดีที่สุดของเหรียญไปเสียแล้วคงต้องรอนับหนึ่งใหม่ซึ่งคงจะใช้เวลาของธรรมชาติอีกเป็นร้อยปีนั่นแหละครับ
ป.ล.เคยได้ยินว่าเขามีน้ำยาทำผิวสีเหลือยรุ้ง เท็จ จริงเป็นอย่างไรมีใครทราบบ้างไหมครับ

• **
น้ำยา ทำผิวเหลือบรุ้งไม่เคยเจอที่ไหนขายเลยครับ อาจารย์ณพ

น้ำยาแอลกอฮอล์เช็ดทำความสะอาดอุปกรณ์สำนักงาน(สีฟ้า)

ผมเคยลองนำมาเช็ดเหรียญสลึง ร.6

ปรากฏว่าให้สีเหลืองๆ ครับ

เอาน้ำยาล้างเหรียญมาล้างก็ไม่ออกครับ

• **

ถ่ายมาใหม่ๆสดๆร้อนๆเลยครับ กับเหรียญ ๕ สั้น - ๕ ยาว   

แล้วอันไหนมาก่อนกันครับ

แล้วอันไหนที่เรียกว่าบล็อคตื้นบล็อคลึกครับคุณหมอ

รบกวนคุณหมอช่วยซูมอีกนิดนึงได้ไหมครับตุณหมอ :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014: