ผู้เขียน หัวข้อ: กิน เที่ยว ไปกับเฮียนพ  (อ่าน 2069 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮียนพ

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
กิน เที่ยว ไปกับเฮียนพ
« เมื่อ: 2012-06-01, 22:26:15 »
ขอเปิดเป็นกระทู้ใหม่แล้วกันครับ พอดีพรุ่งนี้จะไป อ.แม่สอด จ.ตาก
สมาชิกร้องขอก่อนเลยว่าให้ไปให้ถึง จ.ตาก ประมาณเที่ยงนะ
เพื่อที่พวกเราจะได้แวะไปทานก๋วยเตี๋ยวต้มยำสุโขทัยกัน ที่ร้านแม่บางหัวเดียด
ซึ่งคนพื้นถิ่นจะเรียกกันว่าร้านยายบาง แนะนำว่าต้องไปให้ได้นะครับ

ตอนนี้เอารูปถ่ายลูกสาวยายบางไปชมกันก่อน พรุ่งนี้แวะทานแล้วจะถ่้ายรูปหน้าร้านกับขนมถ้วยมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
Re: กิน เที่ยว ไปกับเฮียนพ
« ตอบ #1 เมื่อ: 2012-06-01, 23:27:31 »
เข้ามารอชมภาพอีกครับ   :yoyo-emoticon-2-025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-06-01, 23:27:43 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
« ตอบ #2 เมื่อ: 2012-06-05, 14:12:08 »
ร้านแรกที่จะแนะนำให้แวะไปทานกันคือ ก๋วยเตี่๋ยวแม่บางหัวเดียด ร้านมีชื่อเสียงพอสมควรที่เดียว มีรถตู้พานักท่องเที่ยวกับนักชิมจากเมืองกรุง แวะชิมตรึม
ร้านนี้ขายก๋วยเตี๋ยวต้มยำสไตล์ สุโขทัย ใส่ถั่วฝักยาว ปรุงแบบต้มยำบีบมะนาวกันสดๆ ทีเด็ดคือ แคบหมูติดเนื้อ ซึ่งจะใส่มาให้ทุกชาม บวกกับรสชาิดแซบเปรี้ยว ใครที่ชื่นชอบก๋วยเตี๋ยวที่ใส่มะนาวจริงๆ รับรองไม่ผิดหวังครับ

ร้านอยู่ในตัวเมือง ใน ต.หัวเดียด พอขับรถข้ามแม่น้ำปิง จากสายเอเชียมาแล้วให้จับทิศทางเลียบแม่น้ำด้านซ้ายมือเอาไว้ ถามชาวบ้านเอาก็ได้ครับ ร้านอยู่เลย โรงแรมเวียงตาก ไปทางวัดปทุมคีรี ระยะทางไม่เกิน 1-2 กม. เท่านั้น

ทีเด็ดอีกอย่างคือ ขนมถ้วยครับ ซึ่งมัักจะหมดก่อน คราวนี้ก็เหมือนกัน หมดตั้งแต่ไก่โห่ โทรไปจองไว้ยังไม่ทันเลยครับ เลยอดถ่ายรูปเอามาให้ดูกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-06-05, 14:42:08 โดย เฮียนพ »

• **
« ตอบ #3 เมื่อ: 2012-06-05, 14:40:58 »
จุดต่อไปที่จะแนะนำให้แวะคือ จุดชมวิวระหว่างเส้นทางสาย ตาก-แม่สอด 105
ประมาณ กม. 25 เลยตลาดชาวเขาดอยมูเซอไปเล็กน้อย อยู่ขวามือครับ
จุดนี้จะอยู่เหนือระดับน้ำทะเลหลายร้อยเมตร เลยทำให้มีอากาศเย็นสบายตลอดทั้งปี
ไม่ว่าข้างล่างจะร้อนจน (ตับแลบ) อย่างไร ตรงนี้สบายๆ ชิลๆ ครับ
รสชาดกาแฟไม่เด่นนัก แต่ดีตรงวิวกับอากาศสดชื่นเย็นสบายครับ

ออฟไลน์ หนุ่มรัตนะ

• ***วีไอพี***
  • *
« ตอบ #4 เมื่อ: 2012-06-05, 15:37:35 »
ร้านแรกที่จะแนะนำให้แวะไปทานกันคือ ก๋วยเตี่๋ยวแม่บางหัวเดียด ร้านมีชื่อเสียงพอสมควรที่เดียว มีรถตู้พานักท่องเที่ยวกับนักชิมจากเมืองกรุง แวะชิมตรึม
ร้านนี้ขายก๋วยเตี๋ยวต้มยำสไตล์ สุโขทัย ใส่ถั่วฝักยาว ปรุงแบบต้มยำบีบมะนาวกันสดๆ ทีเด็ดคือ แคบหมูติดเนื้อ ซึ่งจะใส่มาให้ทุกชาม บวกกับรสชาิดแซบเปรี้ยว ใครที่ชื่นชอบก๋วยเตี๋ยวที่ใส่มะนาวจริงๆ รับรองไม่ผิดหวังครับ

ร้านอยู่ในตัวเมือง ใน ต.หัวเดียด พอขับรถข้ามแม่น้ำปิง จากสายเอเชียมาแล้วให้จับทิศทางเลียบแม่น้ำด้านซ้ายมือเอาไว้ ถามชาวบ้านเอาก็ได้ครับ ร้านอยู่เลย โรงแรมเวียงตาก ไปทางวัดปทุมคีรี ระยะทางไม่เกิน 1-2 กม. เท่านั้น

ทีเด็ดอีกอย่างคือ ขนมถ้วยครับ ซึ่งมัักจะหมดก่อน คราวนี้ก็เหมือนกัน หมดตั้งแต่ไก่โห่ โทรไปจองไว้ยังไม่ทันเลยครับ เลยอดถ่ายรูปเอามาให้ดูกัน

ไปจังหวัดตาก แต่ไปกินก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย ... ไม่กินก๋วยเตี๋ยวตาก  :yoyo-emoticon-1-018: ....อิอิ ล้อเล่นนะครับ

ก่วยเตี๋ยวสุโขทัย อร่อยตรงที่เครื่องประกอบเยอะ ผัก หัวไช้โป๊วดอง กากหมู (ผมไม่เห็นถั่วพูหั่นฝอย) แต่ที่แน่ ๆ เห็นแล้วหิวขึ้นมาทันที อีกอย่างต้องบีบด้วยมะนาวสดแบบนี้ด้วย จึงจะหอมกลิ่นมะนาว แหมอยากกินเสียเหลือเกินครับ ...ทอ้งร้อง ๆ ๆ ๆ ๆ

ออฟไลน์ พี่พา

• กรรมการหมู่บ้าน
« ตอบ #5 เมื่อ: 2012-06-10, 23:43:18 »
เข้ามารอแซบด้วยคนค่าเฮียนพ :yoyo-emoticon-1-022:
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น