ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวไปในกรุงเทพฯ : โรงราชรถ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร  (อ่าน 8629 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
สวัสดีครับ

ภาพที่ผมจะลงให้ชมคือ สิ่งจัดแสดงในโรงราชรถ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร ซึ่งผมเพิ่งจะมีโอกาสได้ถ่ายภาพภายในห้องจัดแสดง ตามนโยบายของอธิบดีกรมศิลปากร ที่ให้พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติทั่วประเทศอำนวยความสะดวกต่อผู้เข้าชมที่ต้องการถ่ายภาพ

สำหรับพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร ทางพิพิธภัณฑ์ฯ บอกว่า

- อนุญาตให้ถ่ายภาพได้ ไม่ว่าจะเป็นกล้องถ่ายภาพ หรือกล้องจากโทรศัพท์มือถือ ได้หมด แต่ต้องเป็นภาพนิ่ง ไม่ใช้แฟลช ไม่ใช้ไฟส่องสว่าง ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง และอุปกรณ์อื่นๆ (คือใช้ได้แค่มือกับกล้อง)

- ถ่ายภาพเพื่อเก็บภาพประทับใจ เพื่อการศึกษา และเพื่อเป็นที่ระลึกเท่านั้น

- ถ้าต้องการถ่ายภาพเชิงพาณิชย์, ถ่ายภาพวิดีโอ หรือต้องการถ่ายภาพนิ่งแต่ขอใช้อุปกรณ์เสริม ให้ทำหนังสือขออนุญาตถึงอธิบดีกรมศิลปากรเป็นลายลักษณ์อักษร และชำระค่าธรรมเนียมตามที่กรมศิลปากรกำหนด

- ในบางกรณี ทางพิพิธภัณฑ์ฯ ขอสงวนสิทธิ์ งดเว้นการถ่ายภาพในห้องจัดแสดงบางห้อง

ระเบียบการถ่ายภาพอยู่ที่ข้างช่องขายบัตรเข้าชมครับ ผมสรุปได้ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 20:00:04 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
โรงราชรถครับ

ภาพนี้ผมถ่ายเมื่อปลายเดือนเมษายน 2555 ยังรื้อทำลายทางลาดยางสำหรับนำราชรถออกไม่เสร็จ

เป็นธรรมเนียมที่ว่า จะจัดทำทางลาดยางสำหรับนำราชรถออกมาเฉพาะเวลามีงานพระบรมศพหรือพระศพเจ้านายเท่านั้น หากเสร็จงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพหรือพระราชทานเพลิงพระศพเสร็จสิ้นจะมีการรื้อทำลายทางลาดยางนั้น เพราะงานที่ต้องใช้ราชรถอัญเชิญพระโกศเป็นงานอวมงคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 20:06:23 โดย Great_user »

• **
พระมหาพิชัยราชรถ ขนาดกว้าง 4.85 เมตร ยาว 18 เมตร(รวมงอนรถ) สูง 11.20 เมตร หนัก 13.70 ตัน

พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ทรงโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นใน พ.ศ. 2338 เพื่ออัญเชิญพระบรมอัฐิสมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก ออกท้องพระเมรุเพื่อถวายพระเพลิงใน พ.ศ. 2339 จากนั้นจึงถือเป็น พระราชประเพณีที่ใช้พระมหาพิชัยราชรถเชิญพระบรมศพพระมหากษัตริย์ พระราชินี พระบรมวงศานุวงศ์ พระมหาพิชัยราชรถสร้างด้วยไม้แกะสลักลงรักปิดทอง ประดับกระจก ใช้กำลังพลฉุดชักจากกรมสรรพาวุธทหารบก 216 นาย

ประวัติการใช้งานพระมหาพิชัยราชรถ

พ.ศ. 2339   อัญเชิญพระบรมอัฐิสมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก
พ.ศ. 2342   อัญเชิญพระศพสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยาเทพสุดาวดี
พ.ศ. 2355   อัญเชิญพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
พ.ศ. 2361   อัญเชิญพระศพสมเด็จพระบวรราชเจ้า มหาศักดิพลเสพย์
พ.ศ. 2368   อัญเชิญพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย
พ.ศ. 2369   อัญเชิญพระบรมศพสมเด็จพระอมรินทราบรมราชินีในรัชกาลที่ 1
พ.ศ. 2380   อัญเชิญพระศพสมเด็จพระศรีสุลาลัย พระบรมราชชนนีในรัชกาลที่ 3
พ.ศ. 2395   อัญเชิญพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว
พ.ศ. 2409   อัญเชิญพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว
พ.ศ. 2412   อัญเชิญพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
พ.ศ. 2423   อัญเชิญพระบรมศพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี
พ.ศ. 2453   อัญเชิญพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
พ.ศ. 2539   อัญเชิญพระบรมศพสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี
พ.ศ. 2551   อัญเชิญพระศพสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์

ในครั้งนั้นกรมศิลปากรได้ดำเนินการจัดทำผ้าม่านลายทองแผ่ลวดและฉัตรประดับลวดลายทองแผ่ลวดแทนของเดิมที่เป็นผ้าตาดทอง กรมสรรพาวุธทหารบกได้ซ่อมแซมโครงสร้างและระบบกลไกช่วงล่างทั้งหมด ทั้งยังได้รับการจัดทำเชือกชักลากใหม่ทั้งชุดจากกรมอู่ทหารเรืออีกด้วย

พ.ศ. 2555    อัญเชิญพระศพสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 20:43:29 โดย Great_user »

• **
เกรินบันไดนาค คือ อุปกรณ์ที่ใช้อัญเชิญพระโกศพระบรมศพขึ้นหรือลง ราชรถ และพระเมรุมาศแทนการใช้นั่งร้านไม้ต่อยกสูงแบบสมัยโบราณ ซึ่งใช้กำลังคนยกขึ้นลง และมีความยากลำบากและไม่สะดวก เกรินมีลักษณะเป็นรางเลื่อนขึ้นลงด้วยกว้านหมุน โดยมีแท่นที่วางพระโกศเพื่อสะดวกในการเคลื่อนย้ายขึ้นหรือลง ลักษณะเป็นแท่นสี่เหลี่ยม ขอบฐานแกะสลักลายปิดทองประดับกระจก ท้ายเกริน เป็นพื้นลดระดับลงมา ซึ่งเป็นที่สำหรับเจ้าพนักงานภูษามาลาขึ้น นั่งประคอง พระโกศพระบรมศพ มีลักษณะคล้ายท้ายสำเภา ด้านข้างบุผ้าตาดทอง มีราวทั้ง 2 ข้างตกแต่งเป็นรูปพญานาค จึงเรียกว่า เกรินบันไดนาค คิดค้นโดย สมเด็จพระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมหลวงพิทักษ์มนตรี(จุ้ย) พระโอรสในสมเด็จพระพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากรมพระศรีสุดารักษ์กับเจ้าขรัวเงิน

ใช้ครั้งแรกในงานพระเมรุพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช รัชกาลที่ 1 พ.ศ.2355
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 20:13:26 โดย Great_user »

• **
เวชยันตราชรถ ขนาดกว้าง 4.85 เมตร ยาว 18 เมตร(รวมงอนรถ) สูง 11.70เมตร หนัก 12.25 ตัน

เป็นราชรถอีกองค์หนึ่งที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ทรงโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นเพื่ออัญเชิญพระศพ สมเด็จพระพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากรมพระศรีสุดารักษ์ ในงานพระเมรุคู่กับสมเด็จพระพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากรมพระเทพสุดาวดี ซึ่งทรงใช้พระมหาพิชัยราชรถ พ.ศ. 2342

ภายหลังงานพระเมรุ พ.ศ. 2342 แล้ว เวชยันตราชรถก็ถูกใช้เป็นราชรถรองในงานพระเมรุพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลต่อมา จนถึงงานพระเมรุพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ต่อมาพระมหาพิชัยราชรถชำรุด ดังนั้นในงานพระเมรุพระบาทสมเด็จพระพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 และพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล รัชกาลที่ 8 จึงได้ใช้เวชยันตราชรถเป็นรถทรงพระบรมศพ โดยออกหมายเรียก พระมหาพิชัยราชรถ และไม่มีราชรถรองในริ้วกระบวน

และแม้ในการพระเมรุอัญเชิญพระบรมศพสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินีในพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7 ก็ได้ใช้เวชยันตราชรถ เป็นรถอัญเชิญพระบรมศพ เมื่อวันที่ 9 เมษายน พ.ศ. 2528 ซึ่งกรมศิลปากรก็ได้ซ่อมแซมเสริมความมั่นคง และตกแต่งความสวยงามด้วยการลงรักปิดทองประดับกระจกในการนี้ด้วย และได้ออกหมายเรียกว่า พระมหาพิชัยราชรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 20:17:09 โดย Great_user »

• **
ราชรถที่ใช้งาน เจ้าหน้าที่พิพิธภัณฑ์ฯ บอกว่า ล้อของราชรถด้านนอกเป็นล้อประดับ ล้อจริงในการเคลื่อนราชรถเป็นล้อเหล็กอยู่ด้านในครับ

• **
พระยานมาศสามลำคาน และ พระวอสีวิกากาญจน์(ขวามือสุด)

พระยานมาศสามลำคาน เป็นยานที่มีคานหามขนาดใหญ่ ทำด้วยไม้จำหลักลวดลายลงรักปิดทอง มีพนักโดยรอบ 3 ด้าน และมีคานหาม 3 คาน จึงเรียกว่า พระยานมาศสามลำคาน คนหามมี 2 ผลัด ผลัดละ 60 คน ใช้สำหรับอัญเชิญพระโกศพระบรมศพจากพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทในพระบรมมหาราชวัง ไปประดิษฐานบนพระมหาพิชัยราชรถ ที่จอดเทียบรออยู่ใกล้พลับพลายกตรงสี่แยก มุมวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เมื่อพระมหาพิชัยราชรถเชิญพระโกศพระบรมศพไปถึงพระเมรุมาศแล้ว ก็จะใช้พระยานมาศสามลำคานนี้อัญเชิญพระโกศพระบรมศพจากพระมหาพิชัยราชรถเวียนรอบพระเมรุมาศ ณ ท้องสนามหลวง อีกครั้งหนึ่ง

พระยานมาศสามลำคานนี้ สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 2 เพื่อใช้อัญเชิญพระโกศพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เป็นครั้งแรก และครั้งล่าสุดในงานพระเมรุสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เมื่อพ.ศ.2555

พระวอสีวิกากาญจน์เป็นราชยานประทับราบสำหรับเจ้านายฝ่ายในและพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ ในกระบวนเสด็จพยุหยาตราทางสถลมารค มีลักษณะเป็นพระวอไม้ หลังคา 2 ชั้น ประดับช่อฟ้าใบระกานาคสะดุ้งและหางหงส์เป็นรูปนาค 3 เศียร มีพนักกั้นโดยรอบเว้นช่องว่างสำหรับขึ้นลงทั้ง 2 ข้าง ที่ตัวพนักรอบนั้นทำด้วยงาแกะสลักลายประณีตละเอียดเป็นลายดอกไม้ มีคานหาม 2 คาน ใช้คนหาม 8 คน ที่ปลายคานประดับหัวเม็ดทรงมัณฑ์ทำด้วยงาช้าง

นอกจากใช้เสด็จพระราชดำเนินในงานพระราชพิธีแล้ว ยังใช้ในงานพระบรมศพสมเด็จพระบรมราชินี(รวมถึงงานพระบรมศพ พระศพ เจ้านายฝ่ายใน)ด้วย คือ เชิญพระราชสรีรางคารจากพระเมรุมาศท้องสนามหลวงกลับเข้าพระบรมมหาราชวัง

งานครั้งล่าสุดที่ใช้พระวอสีวิกากาญจน์ในการเชิญพระสรีรางคาร คือ งานพระเมรุสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เมื่อ พ.ศ.2555

• **
พระที่นั่งราเชนทรยาน ความสูงจากฐานถึงยอดสูง ราว 4.15 เมตร กว้าง 1.03 เมตร ยาว 1.91 เมตร

เป็นพระที่นั่งที่สร้างขึ้นโดยช่างหลวงในสมัยรัชกาลที่ 1 ทรงบุษบกย่อมุมไม้สิบสอง หลังคาซ้อน 5 ชั้น สร้างจากไม้แกะสลักลงรักปิดทองประดับกระจก พนักพิงและกระจังปฏิญาณแกะสลักเป็นภาพเทพพนมไว้ตรงกลาง ครุฑยุดนาคซึ่งประดับที่ฐาน 14 ตัว มีคานสำหรับหาม 4 คาน ใช้คนหาม 56 คน แต่เวลาปกติจะคงคานประจำไว้ 2 คาน การประทับจะต้องนั่งห้อยพระบาท ใช้เวลาเสด็จพระราชดำเนินโดยขบวนแห่อย่างใหญ่ที่เรียกว่า ขบวนสี่สาย เช่น ในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก จะเสด็จพระราชดำเนินจากพระราชมณเฑียร ไปถวายสักการะพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร ที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม นอกจากนั้นแล้วยังใช้ในการเชิญพระบรมโกศพระบรมอัฐิพระมหากษัตริย์ และสมเด็จพระบรมราชินีจากพระเมรุมาศท้องสนามหลวง เข้าสู่พระบรมมหาราชวังด้วย

ในปี พ.ศ. 2527 ได้เชิญออกมาซ่อมบูรณะ และต่อมาปี พ.ศ. 2539 เชิญมาใช้ในการเชิญพระโกศพระบรมอัฐิสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี จากพระเมรุมาศท้องสนามหลวงกลับสู่พระบรมมหาราชวัง

ในปี พ.ศ. 2551 พระที่นั่งราเชนทรยานยังได้เชิญพระโกศพระอัฐิสมเด็จพระพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ด้วย

งานล่าสุดที่ใช้พระที่นั่งราเชนทรยานเชิญพระโกศพระอัฐิ คืองานพระเมรุสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี  เมื่อเดือนเมษายน พ.ศ.2555 ที่ผ่านมา

• **
พระโกศจันทน์ทรงพระศพ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี พร้อมฉัตรดอกไม้สดประดับที่มุมพระจิตกาธานในพระเมรุ

• **
ทั้งหมดนี้คือสิ่งจัดแสดงบางส่วนในโรงราชรถ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร ที่นำมาฝาก บัตรค่าเข้าชมพิพิธภัณฑ์ฯ ตอนนี้ คนไทย 30 บาท และคนต่างชาติ 200 บาท ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรับชมครับ
:yoyo-emoticon-3-014:

ข้อมูลในกระทู้ จากเว็บไซต์ http://www.princessbejaratana.com/th/knowledge03.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 20:57:11 โดย Great_user »

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
Thank you so much for your awesome photos as well as the valuable information. Awaiting from your further tourist attractions for the soonest future Krub Nong Grace ^__<
 :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-052:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
อ.เจเจครับ ชื่อเล่นผมตามชื่อล็อกอินเลยครับ Great :yoyo-emoticon-1-014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 22:04:23 โดย Great_user »

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
อุ้ยโหย๋ ลืมดูคร้าบบบ :yoyo-emoticon-2-023: :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-2-005:วันหลังเรียกน้องยิ่งใหญ่ดีกว่า :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-054:อิอิ
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
อุ้ยโหย๋ ลืมดูคร้าบบบ :yoyo-emoticon-2-023: :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-2-005:วันหลังเรียกน้องยิ่งใหญ่ดีกว่า :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-054:อิอิ

ไม่ต้องเรียกอย่างนั้นก็ได้ครับ
  :yoyo-emoticon-1-014:

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections

:yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ morgan

• **
ไปพิพิธภัณท์สถานแห่งชาติยังเห็นสิงโตทองเหลือง 1 คู่อยู่หรือป่าวครับ :yoyo-emoticon-2-043:

• **
ไปพิพิธภัณท์สถานแห่งชาติยังเห็นสิงโตทองเหลือง 1 คู่อยู่หรือป่าวครับ :yoyo-emoticon-2-043:

ผมไม่ได้สังเกตครับ