ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพสีเพี้ยน คุณจะปรับและแก้ไขอย่างไร?  (อ่าน 5510 ครั้ง)

ออฟไลน์ sp.

• กรรมการหมู่บ้าน
โดยปกติผมชอบแสงแดดยามเช้าและบ่าย  เพราะภาพที่ได้ค่อนข้างจะผิดเพี้ยนน้อย  แต่หลายครั้งก็ไม่มีเวลาในช่วงนั้นๆ  ต้องอาศัยแสงไฟเข้าช่วย  ปัญหาหลักของผมคือ  ผมไม่สามารถหาหลอดไฟที่ให้แสงใกล้เคียงกับแสงธรรมชาติได้  ภาพที่ได้มักผิดเพี้ยน  ต้องปรับแก้ให้วุ่นวาย  ผมจึงพยายามหลีกเลี่ยง 
หลายท่านอาจพบปัญหาเหมือนผม  จึงอยากขอความรู้  ขอคำแนะนำในการแก้ไขภาพของทุกท่านครับ  ว่าหากเกิดภาพที่ผิดเพี้ยนเช่นนี้  คุณจะปรับแก้อย่างไร?ขอภาพที่แก้ไขแล้วกับวิธีแก้ด้วยนะครับ  คิดว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ sp.

ส่วนภาพหลังนี้คือภาพที่ถ่ายภายนอก(18.00น.)  พระอาทิตย์กำลังจะตกดิน(แสงน้อยมาก)  ภาพที่ได้  ยังเพี้ยนไม่มากครับ :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-1-081:

ออฟไลน์ เฮียนพ

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
จากการลองผิดลองถูก พบว่ากล้องของผมต้องปรับ white balance ตามต้นกำเนิดแสงครับ
ผลเลยออกมาเป็นภาพ 2 ภาพด้านล่างนี้ ภาพแรกยังไม่ได้ปรับ สีทองเพี้ยนมาก ส่วนภาพหลังปรับเป็น fluorescent เลยได้คุณภาพสีใกล้เคียงของจริง

เคยคุยกับร้านขายอุปกรณ์กล้อง คนขายแนะนำว่าการถ่ายภาพสตูดิโอลักษณะนี้ ควรใช้หลอด 8000 lux ซึ่งมีอุณหภูมิสีใกล้เคียงกับแสงธรรมชาติมากที่สุด
แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อมาใช้ครับ เคยถามร้านขายหลอดไฟ day light ธรรมดา เจออุณหภูมิสีที่ใกล้เคียงกันครับ

พี่ SP ลองแล้วได้ผลประการใด รบกวนแจ้งด้วยนะครับ

ปล...อยากให้พี่ SP สอนวิธีตัดต่อภาพใน photoshop แบบง่ายๆ บ้างครับ

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
ผมไม่รู้ว่าสีองค์พระที่แท้จริงเป็นแบบไหน เลยปรับโดยใช้สีของอุ้งมือเป็นตัวช่วย น่าจะใกล้เคียงอยู่บ้าง โดยใช้โปรแกรม ACDsee หรือ photoshop แล้วแต่ถนัดครับ
ถ้าเป็น photoshop ไปที่ image----adjustments------แล้วเลือกใช้ เช่น level คือเพิ่มหรือลดความสว่าง,color balance ปรับสีของภาพ,brightness/contrast เพิ่มความคมชัดและความสว่าง,hue/saturation ปรับสีให้ออกเป็นโทนต่างๆ แค่สี่ตัวนี่ก็เหลือแหล่เกินพอแล้ว ลองทดสอบดูแล้วจะติดใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-09, 18:05:19 โดย nop1 »
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ sp.

ไม่ผิดหวังครับหากเฮียนพจะปรึกษาคุณอรรณพ  นอกจากนี้ยังมีคุณหมอ  และคุณชาติ(ได้ข่าวว่าเป็นคนเทรนคุณหมออีกที  มือโปรครับ...เขาลือกัน :yoyo-emoticon-1-006: )
ส่วนมากผมชอบเข้าACDsee  มากกว่าครับ  โหลดโปรแกรมเร็วดีครับ :yoyo-emoticon-2-005:
ACDsee
Exposure-Auto Exposure-Strength(+-)........done
Color-HSL-Saturation(+-)......done
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-09, 21:43:38 โดย sp. »

ผมมักใช้ลูกผสมอยู่เป็นประจำ มักเริ่มต้นด้วย ACDsee เพราะมันขึ้นมาหน้าจอได้ทันใจทันทีที่เราเปิดภาพขึ้นมาผมก็แต่งภาพปรับสีไปเรื่อยๆจนพอใจในระดับหนึ่ง แต่เมื่อถึงตอนที่จะต้องตัดภาพเพื่อแปะลงบนฉากหลัง(เช่นฉากสีแดง) และการวางภาพรวมหน้าและหลังของเหรียญให้เป็นภาพเดียวกันมันต้องใช้โปรแกรมของ photoshop เพราะ ACDsee มันไม่สามารถทำได้ครับ ผมแนะนำให้ซื้อตำราการใช้โปรแกรม photoshop สักเล่มหนึ่งมานั่งอ่านดูแล้วลองทำดู ถ้าไม่เข้าใจค่อยถามมาน่าจะเป็นวิธีที่ดีกว่า เพราะหนังสือจะมีวิธีการที่หลากหลายในการทำสิ่งต่างๆ ซึ่งผมเองก็ยังรู้ไม่หมดจะรู้ดีก็เฉพาะในสิ่งที่ทำบ่อยๆครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ sp.

ถูกต้องตามที่คุณอรรณพกล่าวครับ  แต่หากต้องการเพียงไม่กี่อย่าง  หลักๆต้องทราบก่อนครับ  ว่าคุณนพต้องการอะไร  บางสิ่งที่พอรู้  ผสมกับเทคนิคของหลายท่าน  ฝึกปรืออีกนิดหน่อยก็ดำน้ำได้แล้วครับ :yoyo-emoticon-2-005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-09, 21:49:59 โดย sp. »

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
จริงค่ะ...หรืออีกที่ลองเสิร์ซจากอากู๋ดูค่ะ...ตอนแรกก็ทำไม่เป็นเหมือนกันค่ะ
รู้สึกมือไม้สั่น...ฝังใจว่าPhotoshop ช่างยากเย็นยิ่งนัก
แต่พอเริ่มทำเป็นรับรองว่าติดใจทุกรายค่ะ...แต่ต้องใช้บ่อยๆค่ะแล้วจะคล่อง
:yoyo-emoticon-2-025:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ sp.

ไม่ทราบว่าคุณนพหมายถึงการตัดต่อภาพแบบนี้หรือเปล่าครับ? :yoyo-emoticon-2-072:

ออฟไลน์ sp.

หากใช่  เอาแบบง่ายๆ  ก็ไม่ยากครับ :yoyo-emoticon-2-005:
คลิ้กขวาที่รูปในโฟลเดอร์หรือMy  picture(กี่ภาพก็ได้โดยกด Ctrl ค้างแล้วกดภาพที่ต้องการ)ที่จะนำมาตัดต่อ  แล้วกด  Edit  with  photoshop
จากนั้นคลิ้กFile......คลิ้กNewเพื่อสร้างพื้นที่(ขนาดตามแต่เราต้องการ)
คลิ้กที่ภาพแรก  เพื่อกำหนดความกว้าง-ยาวของภาพ  โดยกดครอป(เครื่องหมายที่คล้ายขนมเปียกปูน)  เมื่อกำหนดขนาดได้แล้วก็กดEnter
และกำหนดขนาดของภาพที่2ด้วยวิธีเดียวกัน  ผลลัพท์ก็จะได้ตามรูปที่6ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-10, 23:27:47 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

ต่อมาก็คลิ้กที่ Move และคลิ้กค้างที่รูปแรก  ลากมาใส่พื้นที่ที่เราเตรียมไว้  จัดวางในตำแหน่งที่ต้องการ  รูปที่สองก็เช่นกัน :yoyo-emoticon-1-054:  จัดรูปที่สองให้ได้ตำแหน่งที่ต้องการ  สมดุลย์กับรูปแรก
เมื่อได้ตามต้องการแล้ว  กด Crop ภาพอีกครั้งหนึ่ง  กำหนดความกว้างยาวที่ต้องการให้เหมาะสม  กดEnter  กดFile  กดSave  as  พอหน้าต่างใหม่ขึ้นก็ตั้งชื่อภาพ  และเลือกนามสกุลของภาพที่ได้  ในที่นี้ผมเลือกJpg  กดSave  กด Ok  ก็เสร็จแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-11, 00:06:00 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

จากนั้นคุณนพก็กำหนดขนาดของภาพเพื่อที่จะโพสท์ต่อไป  สำหรับผม  ส่วนใหญ่ผมจะกำหนดความกว้างที่800 :yoyo-emoticon-2-005:
และพออธิบายให้คุณนพเสร็จแล้ว  ก็รบกวนถามคุณอรรณพต่อเลยครับว่า  เหรียญพระยาพิชัยดาบหักเหรียญนี้  แท้หรือไม่ครับ  เช่ามา 3000 บาท  เจ้าของรับประกัน 30 วัน  (ถ้าหากแท้  ไม่ทราบว่าเลย 30 วันไปแล้วจะกลายเป็นอื่นหรืออย่างไร  ถึงรับประกันแค่ 30 วัน) :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-072:ขอบคุณมากครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-11, 00:10:14 โดย sp. »

เหรียญพระยาพิชัย บ ไม่ขาด แท้ตาเปล่าครับ.....เอิ๊ก :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-11, 07:14:52 โดย nop1 »

• **
ไม่ทราบว่าคุณนพหมายถึงการตัดต่อภาพแบบนี้หรือเปล่าครับ? :yoyo-emoticon-2-072:

ใช่แล้วครับ พี่ SP

:yoyo-emoticon-3-014:

จะรบกวนขอเทคนิคการตัดกรอบรูปด้วยครับ
ยกตัวอย่างเช่น เหรียญรูปไข่ เราจะตัดเฉพาะตัวเหรียญออกแล้วนำไปวางบนพื้นหลังสีดำ ทำอย่างไร

ปล...ยินดีด้วยครับ เหรียญพระยาพิชัยฯ พื้นเหรียญสวยคมชัด พี่อรรณพให้แท้ตาเปล่า ผมให้สวยติดตาเลยครับ

ออฟไลน์ sp.

เทคนิคนี้ผมขอรบกวนคุณอรรณพครับ  คุณอรรณพชำนาญขั้นเทพ  ผมอยากเรียนรู้ด้วยคนครับ :yoyo-emoticon-2-005:

เทคนิคนี้ผมขอรบกวนคุณอรรณพครับ  คุณอรรณพชำนาญขั้นเทพ  ผมอยากเรียนรู้ด้วยคนครับ :yoyo-emoticon-2-005:
คงต้องขอเวลาสักนิด เพราะถ้าจะบอกกันก็คงต้องบอกให้ละเอียด อธิบายด้วยคำพูดมันนึกภาพตามไปน่าจะไม่ค่อยออกน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-12, 08:32:09 โดย nop1 »

ออฟไลน์ drcoin

จะรบกวนขอเทคนิคการตัดกรอบรูปด้วยครับ
ยกตัวอย่างเช่น เหรียญรูปไข่ เราจะตัดเฉพาะตัวเหรียญออกแล้วนำไปวางบนพื้นหลังสีดำ ทำอย่างไร

ปล...ยินดีด้วยครับ เหรียญพระยาพิชัยฯ พื้นเหรียญสวยคมชัด พี่อรรณพให้แท้ตาเปล่า ผมให้สวยติดตาเลยครับ

เมื่อก่อนยากน่าดู แต่เดี๋ยวนี้ พอทำได้แล้ว 

ก่อนอื่นขอถาม เฮียนพ ก่อนนะครับว่า เคยใช้งานบน photoshop ไหมครับ  :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

ผมว่าต้องเข้าใจ พื้นฐานนิดหน่อย เรื่อง layer และ select  :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-072:

• **

เมื่อก่อนยากน่าดู แต่เดี๋ยวนี้ พอทำได้แล้ว 

ก่อนอื่นขอถาม เฮียนพ ก่อนนะครับว่า เคยใช้งานบน photoshop ไหมครับ  :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

ผมว่าต้องเข้าใจ พื้นฐานนิดหน่อย เรื่อง layer และ select  :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-072:

ตอบคุณหมอ...ไม่เคยเลยครับผม
เพราะเครื่องคอมฯ ทั้งที่บ้านและที่ทำงานไม่ได้ลง photoshop เอาไว้

เพิ่งจะให้ช่างลงที่บ้านเพิ่มเติมครับ

อยากจะทำให้ได้เหมือนอย่างตัวอย่างตาม link นี้ครับ  http://uauction2.uamulet.com/AuctionDetail.aspx?bid=223&qid=31472
ทั้งพระ ทั้งภาพ เจ๋งสุดๆ

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
รอให้ป๋าณพเปิดคอร์สสอนด้วยคนค่ะ
ทุกวันนี้ดำน้ำจิ้มมั่วไปหมด
  :yoyo-emoticon-2-005:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ drcoin

ถ้าเฮียนพต้องการภาพอย่างนั้น ผมอธิบายคร่าวๆ เพื่อรอ อ.อรรณพก่อนนะครับว่า ต้องอาศัยสิ่งสำคัญ 2 ประการ คือ หนึ่งต้องถ่ายภาพให้สวยและได้รายละเอียดที่สุด ถือเป็นหัวใจหรือเรื่องหลักที่ห้ามมองข้าม เพราะถือเป็นวัตถุดิบที่สำคัญในการเข้าสู่กระบวนการที่สอง คือ ปรับปรุงในโปรแกรม photoshop ซึ่งถือเป็นเรื่องรองครับ

เรื่องพวกนี้ ผมลองผิดลองถูกมาแล้ว เลยไม่อย่างให้เฮียนพเสียเวลาแบบผม

ระหว่างรอ ลองเข้าไปอ่านกระทู้ "ภาพสวยด้วยมือเรา" ดูก่อนได้ครับ

เท่าที่ผมสังเกตุจุดเปลี่ยนที่สำคัญในเรื่องการทำภาพมีอยู่ 2 อย่างครับ คือ
1. ตัดสินใจมาใช้ DSLR + Macro lens เพื่อให้ได้วัตถุดิบคุณภาพสูงสุด อันนี้ใช้งบเยอะหน่อย ราว 4 หมื่นบาท ถ้าทำได้งานจะง่ายลงเยอะ แต่ถ้าคิดว่ายังไม่จำเป็นต้องรีบเรียนเทคนิคการถ่าย macro จากกล้องคอมแพคแบบคุณ sp. ครับ
2.ตัดสินใจเรียนรู้ photoshop อย่างจริงจัง ดูเหมือนยาก แต่ง่าย แต่ใช้เวลามากกว่าจะชำนาญครับ ถ้าคิดว่ายังไม่เข้าใจ ต้องตัดสินใจเข้าคอร์สครับ

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
รอให้ป๋าณพเปิดคอร์สสอนด้วยคนค่ะ

เอ....ว่าแต่ดำน้ำจิ้มแล้วเครื่องcomputerไม่เจ้งเหรอครับคุณนู๋เอ๋เปียกน้ำแย่เลยสิครับเนี๊ยะ :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **

เอ....ว่าแต่ดำน้ำจิ้มแล้วเครื่องcomputerไม่เจ้งเหรอครับคุณนู๋เอ๋เปียกน้ำแย่เลยสิครับเนี๊ยะ :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
:yoyo-emoticon-2-023: :yoyo-emoticon-2-082: :yoyo-emoticon-2-069: :yoyo-emoticon-1-027:

ผมขออนุญาตตอบข้อความของกระทู้นี้ในกระทู้ "ภาพสวย....ด้วยมือเรา" เพราะดูแล้วก็น่าจะกลมกลืนและไปกันได้ดีกับชื่อของกระทู้ครับ

• **
ตามไปดูกันเลยค่าภาพสวยด้วยมือเรา