ผู้เขียน หัวข้อ: พระเมรุและอาคารประกอบ พระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพเจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ  (อ่าน 15849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
ภาพที่ผมลงให้ชมคือพระเมรุและอาคารประกอบ ที่ใช้ในพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี ที่จะเริ่มขึ้นอีกไม่กี่วันนะครับ

ภาพนี้ผมถ่ายหลังจากไปซื้อเหรียญที่ระลึกออกใหม่ที่ บต.จักรพงษ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-05, 20:52:39 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **

• **

• **
พระที่นั่งทรงธรรม (ถ่ายมาหลายมุม)

จากภาพแรก ศาลาที่เป็นหลังคาโค้งคือศาลาลูกขุน สร้า้งจากเต็นท์

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-05, 21:01:53 โดย Great_user »

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-05, 21:03:16 โดย Great_user »

• **
ซุ้มรับดอกไม้จันทน์ตามจุดต่างๆ

ออฟไลน์ superstar

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
นักปราชญ์

• **
ภาพที่ผมจะลงให้ชมคือภาพบรรยากาศของพระเมรุที่สนามหลวง หลังเสร็จสิ้นพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี ซึ่งกรมศิลปากรและสำนักนายกรัฐมนตรีเปิดให้เข้าชม ระหว่างวันที่ 11-25 เมษายน 2555 ครับ(ข้อมูลล่าสุด เปลี่ยนจากกำหนดการเดิมที่จะเปิดให้เข้าชมถึงวันที่ 17 เมษายน หลังจากนั้นก็จะทำการรื้อถอนพระเมรุและอาคารประกอบต่างๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-12, 23:05:28 โดย Great_user »

• **
ศาลาลูกขุนครับ บริเวณใกล้กับทางเข้า ใช้เป็นกองอำนวยการ ให้ประชาชนลงทะเบียนรับเอกสารประกอบการเข้าชม

ศาลาอีกหลังที่อยู่ใกล้ๆ กัน เป็นจุดจัดบอร์ดนิทรรศการ

นี่คือเอกสารที่ผมได้รับครับ มีพระประวัติ, คำอธิบายของพระเมรุและเครื่องประกอบพระเมรุ และสัตว์หิมพานต์ประดับพระเมรุ

• **
ภาพพระเมรุหลายๆ มุม
บริเวณโดยรอบมีการกั้นรั้ว ไม่ให้ผู้เข้าชมขึ้นไปบนพระเมรุ

ภาพที่ 3 เป็นพระเมรุมุขตะวันออก ในพระเมรุมีเตาเผาปลอดมลภาวะที่ใช้ในการถวายพระเพลิงพระศพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-12, 23:03:20 โดย Great_user »

• **
ที่มุขตะวันตกของพระเมรุ ด้านล่างมีทางขึ้นเป็นลิฟต์ไฮดรอลิก คือลิฟต์ยก

เป็นลิฟต์ทางเสด็จพระราขดำเนินขึ้นและลงจากพระเมรุ

• **
หน้าบันพระเมรุ มีอักษรพระนาม พร

• **

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ skyline26

• **
    • http://skyline2526.blogspot.com/2012/11/blog-post.html
สนใจเงินตราโบราณเชิญเเวะชม http://www.facebook.com/HeRiyyKsapnEleaNgeinTraBoran

• **
    • http://skyline2526.blogspot.com/2012/11/blog-post.html
ผมก็เพิ่งไปชมมาเลยเอาภาพมาฝากบ้างครับ

พระเมรุสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี เป็นอาคารทรงสี่เหลี่ยมย่อมุมไม้สิบสอง ยอดทรงมณฑปแปลง มีมุขยื่นทั้งสี่ด้าน สร้างขึ้นบนฐานชาลาใหญ่ ความสูงถึงยอดฉัตร 35-59เมตร มุขหน้าด้านทิศตะวันตกเป็นทางเสด็จพระราชดำเนิน มุขด้านทิศเหนือมีสะพานเกรินสำหรับอัญเชิญพระโกศขึ้นประดิษฐานเหนือพระจิตกาธานภายในพระเมรุ มุขหลังด้านทิศตะวันออกเป็นพื้นที่วางเตาเผาพระศพ บริเวณฐานชาลาทุกด้าน มีบันไดทางขึ้นลง รายล้อมด้วยรั้วราชวัติ ฉัตร โคม และเทวดาอัญเชิญฉัตรประกอบพระอิสริยยศ  ออกเเบบโดย พลอากาศตรีอาวุธ เงินชูกลิ่น ศิลปินเเห่งชาติ

สนใจเงินตราโบราณเชิญเเวะชม http://www.facebook.com/HeRiyyKsapnEleaNgeinTraBoran

• **
ต่อไปมาชมสัตว์ป่หิมพานต์ที่อยู่รายรอบพระเมรุ
การสร้างสัตว์หิมพานต์ประกอบพระเมรุงานพระบรมศพและพระศพเป็นราชประเพณีสืบต่อกันมาช้านาน ด้วยความเชื่อเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์เป็นสมมติเทวราช เมื่อเสด็จสวรรคตจึงจัดสร้างพระเมรุโดยมุ่งหมายให้เป็นการจำลองเขาพระสุเมรุที่มีเขาสัตตบริภัณฑ์รายล้อม เชิงเขาพระสุเมรุคือป่าหิมพานต์ซึ่งดาษดื่นด้วยสัตว์ในจิตนาการนานาพันธุ์ สัตว์หิมพานต์ประดับพระเมรุในครั้งนี้ สร้างด้วยเทคนิคการปั้นปูนสดโดยกลุ่มช่างจากจังหวัดเพชรบุรีและเขียนสีโดยจิตรกรจากสำนักช่างสิบหมู่ กรมศิลปากร ติดตั้งอยู่บริเวณเขามอหรือภูเขาหินที่จำลองเป็นป่าหิมพานต์ที่รอบฐานพระเมรุ
มีสัตว์หิมพานต์ทั้งหมดกว่า ๘๐ ชนิด จำนวนประมาณ ๑๖๐ ตัว
๑. กิเลน ลักษณะคล้ายสิงห์ ตัวเป็นเกล็ด เท้าเป็นคู่ มีเขา
๒. กิเลนปีก พื้นสีน้ำเงิน ไม่มีเขา ไม่มีเครา มีปีก
๓. กิหมี รูปร่างคล้ายสุนัข มีเคราและขนคอ หางเป็นพวง
๔. กบิลปักษา ตัวและหัวเป็นลิง พื้นสีดำ มีหางนก และปีกที่ไหล่
๕. กรินทรปักษา ตัวเป็นช้าง พื้นสีดำ ปีกหางแบบนกสีแดงชาด
๖. นกการเวก รูปร่างเป็นนก พื้นสีหงเสนอ่อน
๗. กุญชรวารี หัวและตัวท่อนบนเป็นช้าง หางเป็นปลา
๘. กุมภีนิมิต ท่อนบนเป็นเทพ ท่อนล่างและหางเป็นจระเข้
๙. ไกรสรนาคา ตัวเป็นสิงห์ หัวและหางเป็นนาค มีเกล็ดทั้งตัว พื้นสีน้ำเงินอ่อน
๑๐. ไกรสรปักษา ตัวแบบสิงห์ มีเกล็ด หัวและปีกเป็นนก สีตองอ่อน
๑๑. ไกรสรจำแลง ลักษณะคล้ายมังกร ตัวและเท้าคล้ายสิงห์ พื้นสีม่วงอ่อน
๑๒. ไกรสรคาวี ตัวเป็นสิงห์ หัวเป็นวัว มีเขา หางเป็นหางม้า
๑๓. ไกสรวาริน หัวและตัวเป็นสิงห์ หางเป็นปลา
๑๔. ครุฑ ลักษณะเป็นนกอินทรี แปลงเป็นรูปคุรฑจับนาคสีหงเสน สวมมงกุฎยอด
๑๕. คชปักษา ลำตัวท่อนนอกและแขนคล้ายครุฑสีขาว หัวมีงวงและงา ขนและหางคล้ายหงส์
๑๖. คชปักษ์สินธุ์ หัวเป็นช้าง มีปีกแบบนก มีหางเป็นปลา
๑๗. คชสีห์ ตัวเป็นสิงห์ สีม่วงอ่อน เท้าเป็นกีบ
๑๘. ทัณฑิมา หัวเป็นนกการเวก ตัวเป็นครุฑ พื้นสีจันอ่อน
๑๙. ทิชากรจัตุบท สัตว์สี่เท้า แบบสิงโต มีปีกและหางเป็นนก
๒๐. ทิชากรมฤค หัว ปีกและหางเป็นนก ตัวและขาเป็นกวาง
๒๑. เทพกินนร เทพกินรี ลำตัวและหน้าเป็นเทพ ท่อนล่าง ขา และหางเป็นแบบนก
๒๒. เทพนรสิงห์ ท่อนบนเป็นเทพ ท่อนล่างเป็นสัตว์ มีเท้าเป็นกีบ
๒๓. ดุรงคไกรสร ตัวเป็นม้า หัวเป็นสิงห์ พื้นสีหงเสน หางแปรง กีบดำ
๒๔. ดุรงคปักษิณ ตัวเป็นม้า พื้นสีขาว มีปีกและหางเป็นนกสีเขียว ผมแปรง กีบสีดำ
๒๕. ติณสีหะ เป็นราชสิงห์ พื้นสีเขียวอ่อน เท้าเป็นกีบ
๒๖. นกหัสดีลิงค์ ตัวเป็นนก หัวคล้ายสิงห์ มีงวงและงา คล้ายช้าง
๒๗. นรปักษาไกสร หัวเป็นสิงห์ ตัวเป็นนก
๒๘. นาค งูใหญ่มีหงอน
๒๙. นาคอัสดร ตัวเป็นม้า มีหัวและเกล็ดแบบนาค
๓๐. นาคปักษิณ ตัวเป็นนกแบบหงส์ หัวเป็นนาค คล้ายสกุณเหราพื้นสีหงชา
๓๑. บัณฑุราชสีห์ เป็นราชสิงห์กินเนื้อ มีขนสีเหลืองอ่อน
๓๒. ปักษิณสีห์ หัวเป็นนก ตัวเป็นสิงห์
๓๓. พยัคฆไกรสีห์ ตัวเป็นสิงห์ หัวเป็นเสือ
๓๔. พยัคฆนที ตัวเป็นเสือ หางเป็นปลา
๓๕. พยัคฆเวนไตย หัวเป็นเสือ ตัวเป็นครุฑ หางแบบหงส์
๓๖. มกรคชสีห์ หัวเป็นคชสิห์ ลำตัวและหางเป็นมังกร
๓๗. มฤคนที หัวและตัวเป็นกวาง หางเป็นปลา
๓๘. มฤคเหมราช หัวเป็นเหม ตัวเป็นกวาง มีปีก
๓๙. มยุระคนธรรพ์ ศีรษะและลำตัวเป็นคนธรรพ์ ท่อนขาและหางเป็นนกยูง มีปีกที่ไหล่
๔๐. มยุระเวนไตย หัวและหางเป็นนกยูง ลำตัวและมือเป็นครุฑ
๔๑. มารีศ ท่อนบนเป็นยักษ์ ท่อนล่างเป็นกวาง
๔๒. มังกรสกุณี หัวเป็นมังกร ตัวเป็นนก
๔๓. มังกรวิหค หัวเป็นมังกรตัวเป็นสัตว์สี่เท้า พื้นสีม่วงแก่ ปีกและหางเป็นนก
๔๔. ระมาด สัตว์สี่เท้าคล้ายสมเสร็จ มีงวงเล็กๆ ตัวเป็ฯเกล็ด
๔๕. วเนกำพู หัวและตัวท่อนบนเป็นลิง ท่อนล่างเป็นหอยสังข์
๔๖. วารีกุญชร ตัวเป็นช้าง หูและหางเป็นครีบและหางปลา พื้นสีม่วง ครีบและหางสีเขียว
๔๗. สกุณเหรา หัวและหางเป็นเหราหรือนาค ตัวเป็นนก
๔๘. สกุณไกรสร ตัวเป็นสิงห์ หัวเป็นนก ไม่มีปีก พื้นสีหงดิน
๔๙. สกุณคชสีห์
๕๐. สกุณมังกร หัวเป็นนก ลำตัวและหางเป็นมังกร
๕๑. สดายุ พญานกในเรื่องรามเกียรติ์ กายเป็นสีเขียว
๕๒. สัมพาที พญานกในเรื่องรามเกียรติ์ กายเป็นสีแดงชาด
๕๓. สินธพนัทธี เป็นตัวม้า หางเป็นปลา น่าจะหมายถึงม้าน้ำ พื้นสีขาว ครีบหางสีแดงชาด
๕๔. สินธพกุญชร ตังเป็นม้า หัวช้าง มีหงอน พื้นสีเขียวอ่อน หลังหางและกีบสีดำ
๕๕. สินธุปักษี ตัวเป็นนก หางเป็นปลา พื้นสีน้ำเงิน
๕๖. สิงห์ หรือ ราชสิงห์ ตัวเป็นสิงห์ เท้าเป็นเล็บ หางเป็นปล้อง พื้นสีม่วงอ่อน
๕๗. สิงห์ปีก หัวและตัวเป็นสิงห์ มีปีก
๕๘. เสือปีก ตัวเป็นเสือ มีปีกแบบนก พื้นสีเหลือง
๕๙. สีหคักคา หัวเป็นสิงห์ ลำตัวเป็นเกล็ด เท้ามีเล็บแบบช้าง พื้นสีม่วงแก่
๖๐. สีหรามังกร ตัวเป็นสิงห์ หัวเป็นมังกร พื้นสีหงดิน
๖๑. สุบรรณเหรา ตัวเป็นครุฑ หัวคล้ายพญานาค มีเขา พื้นสีเขียวอ่อน
๖๒. สุบรรณเหมราช หัวเป็นเหมราช ตัวและหางเป็นครุฑ
๖๓. เสือปีก ตัวเป็นนก หัวเป็นเสือพื้นสีเหลือง
๖๔. หงส์ เป็นนกในตระกูลสูง เป็นพาหนะของพระพรหม
๖๕. เหมราช ตัวเป็นสิงห์ หัวเป็นเหม หางสีขาว พื้นสีดำ
๖๖. เหมวารี หัวเป็นเหมราช ลำตัวมีครีบ-หางเป็นปลา
๖๗. เหมราอัสดร ตัวเป็นม้า หัวเหม หางสีขาว พื้นสีดำ
๖๘. เหรา ลักษณะเหมือนนาค มีสี่ขาแบบมังกร
๖๙. อสุรปักษา ตัวเป็นไก่ที่ขามีเดือย ท่อนอก มือ และหัวเป็นอสูร พื้นสีเขียว ปีก หางสีแดง
๗๐. อสุรวายุภักษ์ ตัวเป็นนกอินทรี หน้าเป็นยักษ์
๗๑. อัปสรปักษี นางฟ้า มีปีกแบบนก
๗๒. อัสดรวิหค ตัวเป็นม้า หัวและคอเป็นนก ตัวสีเหลือง สร้อยคอและปีกสีหงชาด หางและกีบเท้าสีดำ
๗๓. อัสดรเหรา ตัวเป็นม้า หัวเป็นแบบมังกร มีเขาและเครา พื้นสีม่วงอ่อน

• **
ตัวไหนเป็นตัวไหนดูกันเอาเองนะครับ
อาจถ่ายมาไม่ครบ เนื่องจากว่าอากาศร้อนมากๆ คนก็เยอะด้วยครับ

• **

• **

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
ภาพสวย คมชัด ชอบครับ นับถือๆ :yoyo-emoticon-1-029:
แต่ผมเห็นบางภาพที่ถ่ายก่อนพระราชพิธี เพราะเต็นท์สีเหลืองแถวๆ พลับพลายกกับทับเกษตรยังอยู่เลย ในทับเกษตรก็ยังมีเก้าอี้วางอยู่

นิทรรศการนี้ รอบพระเมรุกับพระที่นั่งทรงธรรมมีการวางรั้วกั้นไว้ กล้องคอมแพ็คคงถ่ายออกมาได้ดีไม่เท่ากล้องดีเอสแอลอาร์ที่ประสิทธิภาพดีกว่า
  :yoyo-emoticon-1-066:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-13, 22:09:55 โดย Great_user »

• **
ลงภาพของผมบ้าง

ซ่าง เป็นอาคารที่สร้า้งบนฐานชาลาของพระเมรุทั้ง 4 มุม เป็นที่สำหรับพระพิธีธรรม 4 ชุด สลับกันสวดพระอภิธรรม ตั้งแต่เชิญพระโกศประดิษฐานบนพระจิตกาธานจนเสร็จสิ้นการพระราชทานเพลิงพระศพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-13, 22:55:31 โดย Great_user »

• **
พระที่นั่งทรงธรรม เป็นอาคารโถง หลังคาจตุรมุข ยกพื้นสูง ตั้งอยู่ด้านทิศตะวันตกของพระเมรุ สำหรับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวประทับขณะบำเพ็ญพระราชกุศล มีบริเวณสำหรับพระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชบริพาร ทูตานุทูต นายกรัฐมนตรี คณะรัฐมนตรี และแขกผู้มีเกียรติเฝ้าฯ รับเสด็จ และร่วมงานพระราชพิธี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-13, 22:55:11 โดย Great_user »

• **
มุขหน้าและมุขหลังของพระที่นั่งทรงธรรมมีลิฟต์ทางเสด็จพระราชดำเนิน

• **
ภายในพระที่นั่งทรงธรรม

เข้าไปไม่ได้ครับ เวลาถ่ายก็ซูมเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-13, 22:53:17 โดย Great_user »

• **
บุษบกที่ประดิษฐานพระโกศพระอัฐิก่อนอัญเชิญเข้าพระบรมมหาราชวัง

• **
ศาลาลูกขุน เป็นที่สำหรับข้าราชการชั้นผู้ใหญ่เฝ้าฯ รับเสด็จและร่วมพิธี เป็นอาคารโล่งชั้นเดียว ในครั้งนี้มีการปรับประยุกต์เต็นท์ผ้าใบสำเร็จรูปเป็นโครงอาคารและหลังคา และออกแบบองค์ประกอบและลวดลายสถาปัตยกรรมไทย

ตอนที่ผมไปซื้อเหรียญที่บต.จักรพงษ์ แล้วแวะไปดูการก่อสร้า้งพระเมรุที่สนามหลวง เห็นเต็นท์สีน้ำตาลหลังคาโค้ง ผมนึกว่าสร้า้งเป็นสถานที่จัดทำสิ่งของประกอบพระราชพิธีชั่วคราว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-14, 11:38:59 โดย Great_user »

• **
ทับเกษตร หมายถึงอาคารที่สร้า้งขึ้นเพื่อแสดงขอบเขตมณฑลพิธี เป็นอาคารโล่งมีระเบียง เรียงรายอยู่รอบพระเมรุ ใช้เป็นที่นั่งของเจ้าหน้าที่ผู้มาร่วมงาน ส่วนกลางทับเกษตรเป็นอาคารยอดมณฑป

หลังคาอาคารปีกทั้งสองด้าน ซ้าย-ขวา เป็นเต็นท์ผ้าใบกันน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-14, 00:12:29 โดย Great_user »