ผู้เขียน หัวข้อ: กาบกอนสอนคำ...แบบหัดอ่านหัดเขียนภาษาลาว  (อ่าน 6403 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
สวัสดีครับ

เมื่อสองปีก่อน ผมได้ซื้อหนังสือมาเล่มหนึ่ง เป็นหนังสือภาษาลาวที่สำนักพิมพ์ดอกเกดจัดพิมพ์(และสำนักพิมพ์วิญญูชนก็นำเข้ามาบ้านเรา) ราคาเล่มละ 90 บาท เป็นหนังสือหัดอ่านและหัดเขียนภาษาลาวที่ชื่อว่า "กาบกอนสอนคำ" เป็นผลงานของมหาสิลา วีระวงส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-14, 14:39:17 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
ในเล่มก็มีภาพประกอบสีสันสวยงาม มีการสอนสะกดคำและการเขียน

• **

• **
บ้านเราเรียกว่าวรรณยุกต์ แต่บ้านเค้าเรียกว่าไม้ผันเสียง

• **
คำไหนที่สะกดด้วยตัว ก
บ้านเราเรียกว่าแม่กก แต่บ้านเค้าเรียก แม่กัก

• **
วิธีผันเสียงอักษรต่ำ

• **
วิธีผันเสียงอักษรสูง

• **
ท้ายเล่มก็จะมีกลอนและกาพย์ให้เด็กหัดอ่านครับ

โฮงเฮียน(โรงเรียน)

ในโฮงเฮียน   มีคุนหลายอย่าง
คูเพิ่นซ่าง      สอนให้เฮาดี
สอนวิที        หนังสือและเลก
นับเป็นเอก    ความฮู้หลายอัน
ข้อยขะหยัน   ไปเฮียนบ่ขาด
ใผปะหมาด    บ่ฮู้หนังสือ
คนนั้นคือ      กับคนตาบอด
ตาบ่สอด      เห็นแจ้งบ่อนไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-14, 14:53:14 โดย Great_user »

• **
ทั้งหมดนี้ก็เป็นภาพจากหนังสือบางส่วนที่ผมถ่ายภาพและลงให้ชมครับ  :yoyo-emoticon-3-014:

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
:yoyo-emoticon-1-081:น่าสนใจ แต่ละคำคล้ายภาษาไทยมากๆครับ น่ารักดีภาษาเค้า จำได้อยู่คำเดียวครับ "ไฟอำนาจ" คือไฟแดง(จราจร) :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ ob8,

• กรรมการหมู่บ้าน
  • ชอบก็ทัก รักก็บอก

:yoyo-emoticon-1-012:มักกำนี้หลาย
ข้อยขะหยัน   ไปเฮียนบ่ขาด
ใผปะหมาด    บ่ฮู้หนังสือ :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-15, 12:19:50 โดย ob8, »

ออฟไลน์ sp.

ภาษาของบ้านพี่เมืองน้องจริงๆ  น่ารักดีครับ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ drcoin

พูดถึง สปป.ลาว ผมเองก็เพิ่งจะไปเที่ยวเวียงจันทร์มาเมื่อช่วงน้ำมาเยี่ยมบ้านนี่เอง  ที่รู้สึกได้ก็คือ ผิดกว่าที่เคยไปเมื่อ 10 ปีก่อนมากๆๆๆ  ตึกรามบ้านช่องผุดเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด ตลาดเช้าที่เป็นเสน่ห์ของเวียงจันทร์ที่เคยไปเที่ยวก็หายไป มีโครงการห้างสรรพสินค้าขึ้นมาแทนที่ :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-1-062:

ที่แน่ๆ ถ้าไปอีกคราวหน้าผมจะหิ้วปิ่นโตเข้าไปเองแล้ว  อาหารการกินนี่ แพงเหลือเกิน :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:  :yoyo-emoticon-1-066: :yoyo-emoticon-1-066:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-15, 08:34:12 โดย drcoin »

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก
คุณหมอได้ใส่บาตรข้าวเหนียวตอนเช้าไหมครับ
ได้ยินมาว่าห้ามพระรับเงินตอนใส่บาตร
จริงไหมครับ :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-063:

• **
:yoyo-emoticon-1-081:น่าสนใจ แต่ละคำคล้ายภาษาไทยมากๆครับ น่ารักดีภาษาเค้า จำได้อยู่คำเดียวครับ "ไฟอำนาจ" คือไฟแดง(จราจร) :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:

ของผมได้หลายคำ เพราะที่บ้านผมติดจานดาวเทียวที่มีช่องโทรทัศน์ของลาวด้วย  ว่างๆ ก็นั่งดู ดูเพลิน ได้เรียนรู้ภาษาด้วย รายการของเค้าก็จะมีข่าว มีรายการเพลงสตริง เพลงลูกทุ่ง  มีหนังฝรั่ง มีซีรีส์เกาหลี(ใต้) มีสารคดีประวัติศาสตร์ของการเมืองลาว  มิวสิกวิดีโอเพลงปลุกใจ  ข่าวบ้านเค้าก็มีหลายภาษาตามเผ่า อย่างข่าวภาษาม้ง และยังมีข่าวภาคภาษาอังกฤษ  ภาคภาษาฝรั่งเศส

ที่ผมดูจะมีช่องลาวสตาร์ และช่องโทละพาบแห่งซาดลาว 3 ช่องแรกมีรายการแนะนำร้านอาหาร คุณแม่เคยดู ก็บอกผมว่าฟังเข้าใจนะ

บ้านเค้าเคารพธงชาติเวลา 1 ทุ่ม ตามเวลาบ้านเรา

เมื่อวานดูข่าวของลาวที่สมเด็จพระเทพฯ เสด็จพระราชดำเนินเยือนลาว ผู้ประกาศข่าวบ้านเค้าก็เรียกพระองค์ท่านเหมือนบ้านเราว่าสมเด็จพระเทพฯ

ตัวอย่างคำในภาษาลาว(ขวามือ)
ภาพยนตร์ - ฮูปเงา
ผลไม้ - หมากไม้
แก้วน้ำ - จอก
บ้าน, เรือน - เฮือน
ความสัมพันธ์ - พัวพัน
ขอบคุณ - ขอบใจ

คำทับศัพท์ของเค้าบางคำก็ฟังดูแปลกๆ เช่น ซีเมนต์ คนลาวจะออกเสียงว่า ซีมัง และ เปตอง เค้าก็ออกเสียงว่า เปตัง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-15, 13:22:03 โดย Great_user »

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
เมื่อคืนนี้ผมดูรายการอาหารของลาว มีเมนูที่ทำง่ายๆ มาฝากครับ ชื่ออาหารว่า "ไข่สามเสี่ยว"

ส่วนประกอบ
1. ไข่ไก่
2. หมูสับ
3. น้ำปลา
4. น้ำตาล
5. พริกเผา(บ้านเค้าเรียก หมากเผ็ดเผา)
6. มะนาว(บ้านเค้าเรียก หมากนาว)
7. กระเทียมดอง
8. กุ้งแห้ง

วิธีทำ
1. ตอกไข่ใส่ถ้วยแล้วตีให้เข้ากัน เทไข่ลงในกระทะ ขยับกระทะให้ไข่เป็นแผ่นบางๆ ทอดจนสุกแล้วตักไข่ใส่จาน พักไว้ก่อน แล้วหั่นเป็นฝอย
2. ผัดหมูสับ กุ้งแห้ง กระเทียมดอง ในกระทะ ใส่เครื่องปรุงรส ผัดให้เข้ากัน แล้วบีบมะนาว
3. นำหมูสับที่ผัดแล้วมาวางบนไข่หั่นฝอย เสร็จแล้ว พร้อมรับประทานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-27, 16:49:40 โดย Great_user »

• **
ลองนำไปทำดูนะครับ   :yoyo-emoticon-2-025:

ออฟไลน์ skyline26

• **
    • http://skyline2526.blogspot.com/2012/11/blog-post.html
เมื่อคืนนี้ผมดูรายการอาหารของลาว มีเมนูที่ทำง่ายๆ มาฝากครับ ชื่ออาหารว่า "ไข่สามเสี่ยว"

ส่วนประกอบ
1. ไข่ไก่
2. หมูสับ
3. น้ำปลา
4. น้ำตาล
5. พริกเผา(บ้านเค้าเรียก หมากเผ็ดเผา)
6. มะนาว(บ้านเค้าเรียก หมากนาว)
7. กระเทียมดอง
8. กุ้งแห้ง

วิธีทำ
1. ตอกไข่ใส่ถ้วยแล้วตีให้เข้ากัน เทไข่ลงในกระทะ ขยับกระทะให้ไข่เป็นแผ่นบางๆ ทอดจนสุกแล้วตักไข่ใส่จาน พักไว้ก่อน แล้วหั่นเป็นฝอย
2. ผัดหมูสับ กุ้งแห้ง กระเทียมดอง ในกระทะ ใส่เครื่องปรุงรส ผัดให้เข้ากัน แล้วบีบมะนาว
3. นำหมูสับที่ผัดแล้วมาวางบนไข่หั่นฝอย เสร็จแล้ว พร้อมรับประทานครับ

โห เป็นตาเเซบเนาะ  :yoyo-emoticon-1-078:
สนใจเงินตราโบราณเชิญเเวะชม http://www.facebook.com/HeRiyyKsapnEleaNgeinTraBoran