ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญที่ระลึก พระคลังในพระคลังมหาสมบัติ  (อ่าน 32354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chati

• กรรมการหมู่บ้าน

พระคณาจารย์ชื่อดัง
นั่งอธิฐานจิต

หลวงปู่คำบุ อุบลราชธานี

และอีกหลายคณาจารย์ที่เดินทาง
มาประกอบพิธีไม่ต่ำกว่า ๒๐ องค์

หลวงปู่แขก พิษณุโลก

ท่านเจ้าคุณธงชัยเจ้าพิธี

โดย องค์ฟ้าหญิงอุบลรัตน์
เสด็จเป็นการส่วนพระองค์มา
ร่วมในพิธี..

อีกทั้งดารา ผู้สื่อข่าว..
มาเข้าร่วมพีธีเป็นการส่วนตัวมากมาย

ผู้ที่จองไว้รับเหรียญได้ตั้งแต่ ๒๓ พ.ค. ๕๕ นี้
เป็นต้นไป..

ขอบคุณทุกท่านที่ตามชม
ขอให้มีความสุขกันทุกท่าน

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
เยี่ยมยอดครับ ถ้าไม่ได้จองไว้คงเสียดายแย่ เหรียญเงินสวยมากทีเดียวครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก
:yoyo-emoticon-3-014:
ขอบคุณอาจารย์ตุ่มมากครับที่นำรูปพิธีนี้มาฝาก
แรกๆ จำนวนการจองไม่มาก พอขยายวันจองออกไปอีก ๑๕ วัน
จำนวนการจองเพิ่มขึ้น ยิ่งพิธีปลุกเสกมีผู้ให้ความสนใจมากอย่างนี้
ผมว่าใครที่ไม่ได้จองไว้ จะต้องเสียดายแน่เลย
เหรียญนี้จึงเป็นอีกเหรียญหนึ่งที่กษาปณ์จัดทำขึ้นมาและพิธีดี
มีพุทธคุณให้นักรักษ์เหรียญได้บูชากันอย่างสุขใจ :yoyo-emoticon-1-051:

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
เสียดายจองไว้แค่๔เหรียญ :yoyo-emoticon-2-015: :yoyo-emoticon-2-015: :yoyo-emoticon-1-066:อยากได้เหรียญทองคำขัดเงาแต่เงินขาดอยู่นิดหน่อยครับ(ประมาณ๙๐๐,๐๐๐)บาทครับ :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-16, 17:02:15 โดย Nobitalover »
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ drcoin

อ.ตุ่มอยู่ตรงไหนครับ :yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-1-081:

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
ผมจองไปแค่ 2 เหรียญครับ เนื้อทองแดงรมดำพ่นทรายธรรมดา

ขอบคุณพี่ชาิิิตินันท์ที่ลงภาพพิธีเทวาภิเษกและภาพเหรียญจากของจริงให้ชมครับ
  :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-1-051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-16, 21:17:33 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

อ.ตุ่มอยู่ตรงไหนครับ :yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-1-081:
:yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-054:
อ.ตุ่มอยู่ที่โรงกษาปณ์ รังสิตครับ
 :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

ขอบคุณครับ..ตรงประเด็นที่สุด
ทีนี้คุณหมอทราบหรือยังว่าผมอยู่ตรงไหน
 :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-052:

ออฟไลน์ teecoin

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *

อ.ตุ่มอยู่ที่โรงกษาปณ์ รังสิตครับ

ได้เจอตัวจริงก็ดีเลยครับ ขอบ่นให้ฟังหน่อย เหรียญที่รับมาผมว่ารายละเอียดของเหรียญแค่งั้นๆเองครับ บล็อคตื้น ผมว่าปลอมง่ายมาก โดยรวมมีเหรียญเงินรมดำเท่านั้นที่พอดูได้ เหรียญทองแดงก็ผิวธรรมดาแทบไม่ได้รมดำ ซ้ำร้ายกว่านั้นเหรียญทองของผมรับมาบริเวณด้านซ้ายของฐานที่พระคลังฯยืน มีรอยสนิมเสียความรู้สึกมาก เหรียญที่จะนำออกแจกจ่ายไม่มีการตรวจสอบกันเหรอครับ

บ่นให้ฟังเฉยๆครับ ไม่ได้จะขอเปลี่ยนหรืออะไรทั้งสิ้น ถือว่าเหรียญนี้เป็นคู่กับผม จำง่ายครับ

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
คุณ teecoin คะไม่ทราบว่าจองและรับเหรียญจากที่ไหนคะ  :yoyo-emoticon-2-015:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

สนิมแดงของเหรียญทองคำแบบนี้ล้างออกได้ไม่ยากครับ แค่เอาเหรียญจุ่มลงในน้ำยาที่ใช้ล้างเงินก็จะกลับมาสะอาดเหมือนเดิมเลยครับ ส่วนการทำเหรียญนั้นผมเอาใจผมเป็นกลางแล้วมองดูโดยคำนึงถึงต้นแบบที่เป็นองค์พระคลังและฉากหลังที่เป็นของดั้งเดิม ซึ่งถ้ามองจากรูปภาพแล้วก็เห็นว่าการจะทำให้สวยสมจริงและมีมิตินั้นมันก็ยากอยู่ทีเดียว โดยส่วนตัวผมเองรับได้ครับเพราะก็พิถีพิถันในการตีเหรียญในแบบเข้าจานบังคับเหรียญ ทำให้ขอบดูเรียบร้อยดีและก็ปลอมยากขึ้น โดยส่วนตัวของผมเองแล้วค่อนข้างชอบงานกษาปณ์ตรงที่ว่าของปลอมที่ผ่านๆสายตามาก็ยังไม่เคยเห็นมีสักรายที่ทำออกมาแล้วดีทัดเทียมกับของแท้เลยครับ..............แค่คิดต่างกันเพราะมองกันคนละแบบแต่เราก็ยังคงรักในการสะสมเหมือนๆกันนะครับ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ sp.

ผมขอคิดต่าง  ในส่วนที่ว่าบล็อคตื้น  ปลอมง่ายครับ :yoyo-emoticon-1-081:  ในเหรียญถอดทุกเหรียญ  หากเป็นบล็อคตื้นแล้ว  ถอดรายละเอียดยากครับ  จะเบลอหรือเลือน-ลื่น  ไปเลยมากกว่าครับ :yoyo-emoticon-2-072:
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ก็เคยคุยกับ อ.ตุ่ม ถึงเหรียญกษาปณ์หมุนเวียนรุ่นใหม่ๆที่ออกกันมาว่าทำไมถึงมีบล็อกที่ตื้นกว่าของเดิมมาก อ.ตุ่ม ก็ชี้แจงว่าบล็อกตื้นนั้นปลอมได้ยากกว่าบล็อกลึก เพราะเครื่องถ่ายลายที่จะเอาไปทำแม่พิมพ์ของปลอมมันจะเก็บรายละเอียดไม่ค่อยได้ หรือแม้กระทั่งการถอดลายในแบบเก่าๆก็ทำได้ลำบากกว่า สรุปก็คือ ทำเหรียญกษาปณ์ให้ตื้นเพื่อป้องกันการปลอมแปลงนั่นเองครับ

• *
ประเด็นเหรียญกษาปณ์หมุนเวียนบล็อคตื้นที่จริงผมก็ไม่เห็นด้วยเพราะต้นทุนการผลิตเหรียญที่ทราบเฉพาะเหรียญบาท ต้นทุน92สตางค์ แต่ได้ใช้แค่ชั่วคราวเหรียญช้ำเร็วประกอบกับค่านิยมของผู้ใช้เหรียญหมุนเวียนผิดไปเวลารับ-จ่ายเหรียญที่สภาพไม่ดีจะไม่ค่อยพอใจได้ใช้แค่ไม่กี่รอบก็เก็บคืนคลังแล้วดังนั้นกรณีเหรียญหมุนเวียนบล็อคตื้นผมจึงไม่ใส่ใจ ส่วนเหรียญที่ระลึกบล็อคตื้นผมว่าปลอมง่ายเคยไปดูพวกปลอมที่ไม่มีเครื่องมือทันสมัยใช้ลานนาฬิกาบังคับขอบ"สุดยอด"ถ้าเป็นบล็อคตื้นก็ทำให้เหรียญดูเก่าใช้งานนิดหน่อย เซียนก็เซียนเถอะตกม้าตายบล็อคตื้นๆนี่แหละครับ

• *
ทราบว่าคุณchatiอยู่กองกษาปณ์ จึงขอรบกวนสอบถามข้อข้องใจอีกประการหนึ่งครับ ซึ่งเรื่องนี้ผมเคยสอบถามไปยังเวปใหญ่แห่งหนึ่งและรับปากผมว่าจะสอบถามให้แต่ยังไม่ได้ความคืบหน้าใดๆครับ

เหรียญทองแดงพระคลังฯที่ได้รับมาจะแนบใบแจ้งรายละเอียดของเหรียญ ซึ่งระบุจำนวนผลิตเหรียญทองแดงไว้ที่200000เหรียญ(สองแสนเหรียญ)
 :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

แต่พอมาดูรายละเอียดการจัดซื้อจัดจ้างทำซองกระเป๋าบรรจุเหรียญสองด้านสำหรับใส่ตลับบรรจุเหรียญที่ระลึกพระคลังฯกลับมีจำนวนถึง817000อัน(แปดแสนหนึ่งหมื่นเจ็ดพันอัน) จึงอยากทราบว่าจำนวนที่แท้จริงเป็นอย่างไร ทำไมจำนวนจึงแตกต่างกันมากขนาดนี้(300%ของจำนวนเหรียญ)ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ.โอกาสนี้ครับ
 :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

ออฟไลน์ sp.

ขณะที่รอคุณชาติว่างและมาชี้แจงด้วยตัวคุณชาติเอง  ผมขอบอกกล่าวในส่วนที่ผมทราบ(สอบถามมา) :yoyo-emoticon-2-005:
เดิมทีทางกรมได้ตั้งยอดการผลิตไว้ที่1ล้านเหรียญ(น่าจะรวมเหรียญเงินและทองด้วย)  โดยซองที่สั่งซื้อด้วยวิธีประกวดราคานั้นจะบรรจุเหรียญทองแดงและเหรียญเงิน  แต่ภายหลัง  ได้มีการหารือและปรับลดยอดการผลิตลงมาที่2แสนเหรียญทองแดง  และเหรียญเงินนั้นได้มีการเปลี่ยนแปลงวัสดุบรรจุเหรียญ  ทำให้ยอดซองใส่เหรียญที่สั่งซื้อ  มีเหลือจำนวนมากพอสมควร  แต่เป็นซองใส่เหรียญที่เหมือนๆกันกับซองเหรียญในวาระอื่นๆ 

จากยอดซองกระเป๋าที่เห็นในรายการกับจำนวนยอดเหรียญที่ตั้งใจผลิตในตอนแรกนั้น  ที่เห็นว่าเป็นยอด 817,000 ชิ้น  ไม่ใช่1ล้านชิ้นนั้น  เหตุเพราะมีซองกระเป๋าเดิมที่ยังใช้ไม่หมดรวมอยู่ด้วย  จำนวนที่จัดจ้างสั่งซื้อนั้นจึงไม่จำเป็นต้องสั่งซื้อถึง1ล้านชิ้น 
อย่างไรก็ตาม  ซองที่เหลือจากการใช้ในครานี้  ก็จะได้นำไปใช้ในโอกาส  และวาระต่อไป 
ทุกอย่างโปร่งใส  ตรวจสอบได้  ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ  นอกจากหน่อไม้ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005:
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
 :yoyo-emoticon-2-025: ชอบหน่อไม้...อร่อยดี
จริงๆซองบรรจุก็สามารถใช้ในโอกาสต่อไปได้อย่างที่ศิษย์พี่ว่า ไม่น่ามีปัญหาอะไร
และทุกอย่างก็ตรวจสอบได้อยู่แล้วเนอะ ไม่น่ายาก
  :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-1-052:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

• *
ขอเรียนให้ทราบว่า การสอบถามครั้งนี้ไม่มีความคิดที่จะตรวจสอบหรืออย่างไรเพราะผมไม่มีอำนาจหน้าที่ที่จะต้องมาตรวจสอบ เป็นเพียงข้อสงสัยที่ต้องการทราบจำนวนพระคลังฯที่แน่นอนเพื่อประกอบการสะสมว่าจะเป็นจำนวนกี่เหรียญดี ที่ว่าในกอไผ่มีแต่หน่อไม่ แต่ในหน่อไม้จริงๆยังมีด้วงไม้ไผ่ หนอนรถด่วน และแมลงที่คอยกัดกินอยู่มากมาย ผมชอบกินหน่อไม้แต่ผมไม่ไปขุดเองหรอกครับ ผมชอบเหรียญพระคลังฯเนื่องจากเห็นว่าเป็นเหรียญที่ระลึกที่นานๆจะทำเป็นรูปรีสักครั้ง แต่เห็นข้อมูลดังกล่าวแตกต่างกันและเห็นว่าคุณchatiอยู่กองกษาปณ์ต้องทราบถึงจำนวนผลิตที่ถูกต้องกว่าผู้อื่นเท่านั้น การสะสมเหรียญของผมผมมีสมมุติฐานที่ตั้งไว้เองว่าผู้รักการสะสมเหรียญที่ระลึกตัวจริงในประเทศไทยไม่รวมพวกเฉพาะกิจเห่อตามกระแสมีจำนวนเพียงไม่เกิน40000คน ผมจะนำสมมุติฐานนี้มาเฉลี่ยเป็นจำนวนที่จะเก็บสะสม ซึ่งของสะสมแต่ละประเภทผมมีสมมุติฐานอยู่ทั้งสิน้และหากมีโอกาสก็จะกล่าวให้ทราบ ในโอกาสต่อไป ขอบคุณครับ

เรื่องของจำนวนสั่งผลิตที่เป็นส่วนประกอบของเหรียญนั้นก็เป็นไปตามที่คุณ SP.ได้บอกไปแล้วครับ เมื่อวันก่อนมีโอกาสไปที่กษาปณ์ รังสิตมา นั่งคุยกับคุณ วรวิทย์ ซึ่งเป็นผู้ที่ชำนาญการในการผสมโลหะ รีดแผ่นโลหะ ตัดตัวเหรียญโลหะ ก็อดไม่ได้ที่จะถามถึงเหรียญพระคลัง คุณวรวิทย์เล่าว่าเหรียญอื่นๆพอทน แต่กับเหรียญทองคำใหญ่นี่ยากเอามากๆ รู้อยู่แล้วว่ามันต้องยากเพราะเป็นเหรียญที่มีขนาดใหญ่ และก็เป็นรูปวงรี และก็ตีในจานบังคับเหรียญและที่ร้ายที่สุดคือ เป็นทองคำระดับ 99.99% ซึ่งมีความอ่อนตัวสูงมาก "ผมได้เตรียมเหรียญตัวเปล่าเพื่อการนี้ถึง 200 เหรียญ ซึ่งก็ไม่ใช่ของง่ายๆเลยในการทำ เชื่อไหมว่าตีเสียไปต้องคัดออกถึง 51 เหรียญ นับว่าสูงมาก" และผมก็ยังถามต่อว่า แล้วเหรียญแบบนี้โรงงานเอกชนสามารถทำได้หรือไม่ "ไม่น่าทำได้ถึงจะทำได้แต่คงไม่ดีนักเพราะต้องใช้เครื่องจักรที่มีแรงกดสูงมาก และต้องมีเทคนิคประกอบอีกเยอะ คงจะเสียหายมากมายกว่าจะจับทางได้" ท่านใดที่จองเหรียญทองคำใหญ่เอาไว้ก็น่าจะภูมิใจนะครับที่ได้ครอบครองเหรียญอมตะเหรียญหนึ่งของกษาปณ์ สำหรับคนเบี้ยน้อยอย่างผมตอนนี้กัดฟันเอาเหรียญทองคำเล็กได้ก็ถือว่าเป็นบุญแล้วครับ  :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
ถ้าป๋าณพเบี้ยน้อยหอยน้อยแล้ว......อย่างเราล่ะ? :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-023: :yoyo-emoticon-2-005:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

ถ้าป๋าณพเบี้ยน้อยหอยน้อยแล้ว......อย่างเราล่ะ? :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-023: :yoyo-emoticon-2-005:
:yoyo-emoticon-3-006: :yoyo-emoticon-3-006: :yoyo-emoticon-3-006:
ป๋าณพเบี้ยน้อยหอยน้อย
ส่วนอาจารณ์เจ ก็ เบี้ยนิดหอยหน่อย ก็แล้วกันคราบ......
 :yoyo-emoticon-1-004: :yoyo-emoticon-1-004: :yoyo-emoticon-1-004: