ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่งช้อปปิ้ง แหล่งกิน แหล่งเที่ยว (น้องเกรท)  (อ่าน 15967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
ห้องจัดแสดงห้องที่ 4 ซึ่งเป็นห้องสุดท้าย เป็นการจัดแสดงผ้าพื้นเมืองจากจังหวัดต่างๆ บางผืนอายุร้อยกว่าปี ,โต๊ะทรงงานจำลองของสมเด็จพระบรมราชินีนาถ, ภาพถ่ายการเสด็จเยี่ยมราษฎรของสมเด็จพระบรมราชินีนาถ, ผลงานภาพปักไหมน้อยที่สวยงาม มีลักษณะคล้ายภาพวาด รวมถึงฉลองพระองค์ในสมเด็จพระบรมราชินีนาถที่เคยใช้เมื่อครั้งทรงงานในต่างจังหวัด

พอเราเดินออกมาจากห้องจัดแสดง จะเห็นนิทรรศการความเป็นมาของหอรัษฎากรพิพัฒน์และแบบจำลองของอาคารหลังนี้ครับ

ลงมาชั้นล่าง รับของที่ฝากไว้กับยาม ลงชื่อในสมุดเยี่ยม(แต่ผมลืมลง) แล้วไปที่ห้องจำหน่ายสินค้าของศิลปาชีพ ซื้อเป็นของที่ระลึก เป็นของฝาก ราคาอาจจะสูง แต่เนื้องานออกมาดี

ในห้องจำหน่ายสินค้าของพิพิธภัณฑ์ฯ ซึ่งเชื่อมต่อกับร้านจำหน่ายสินค้าของมูลนิธิส่งเสริมศิลปาชีพฯ ที่เปิดอยู่ก่อนแล้ว จะมีหนังสือเกี่ยวกับผ้าและการแต่งกาย ทั้งไทยและต่างประเทศ และผลิตภัณฑ์ศิลปาชีพ เช่น เสื้อ กางเกง เน็คไท กระเป๋า พวงกุญแจ แก้วน้ำ ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 23:14:54 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
ผมซื้อยางรัดผมให้คุณแม่ครับ เค้าบอกว่า สวยจนไม่อยากเอามาใช้

• **
ด้านนอกของร้านจำหน่ายสินค้าศิลปาชีพ ยังมีร้านเครื่องดื่ม ชา กาแฟ โดยนำเมล็ดกาแฟจากโครงการฟาร์มตัวอย่างตามพระราชดำริสมเด็จพระบรมราชินีนาถ และมีเครื่องดื่มที่มีส่วนผสมของผลหม่อน(จากต้นหม่อนที่ใช้ใบมาเลี้ยงไหม) ด้วย ชื่อว่า น้ำหม่อนไหม รสหวานๆ เปรี้ยวๆ เป็นน้ำสีม่วงเข้ม

ทั้งหมดนี้คือการบอกเล่าถึงพิพิธภัณฑ์ผ้าในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ว่ามีสิ่งที่น่าสนใจอะไรบ้าง ภาพประกอบส่วนใหญ่ต้องหยิบยืมจากเว็บไซต์อื่น เพราะทางพิพิธภัณฑ์ห้ามถ่ายภาพในห้องจัดแสดง

พิพิธภัณฑ์แห่งนี้เปิดเข้าชมทุกวันครับ ตั้งแต่เวลา 09.00 - 16.30 น. อยู่ที่หอรัษฎากรพิพัฒน์ ในพระบรมมหาราชวัง ถ้าเราเดินเข้ามาจากประตูวิเศษไชยศรี พิพิธภัณฑ์อยู่ทางขวามือ

ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ
  :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-1-051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 22:16:24 โดย Great_user »

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
ใช้ผ้าไทยถือว่าช่วยคนไทยด้วยกันค่ะ ท่ีโคราชก็มีท่ีปักธงชัยผ้าไหมเค้าสวยจริงๆราคาก็ไม่ได้แพงมากมาย.

ใช่ค่ะพี่พา...สวยจริง...เพราะเคยไปแล่นแต๊แถวนั้นอยู่บ้าง :yoyo-emoticon-1-010:

ขอบใจมากเลยน้องเกรท...เดี๋ยวมีโอกาส..ต้องโฉบไปดู...เพราะเคยผ่านตอนที่กำลังทำอยู่  :yoyo-emoticon-2-011:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

• **
ความเดิมจากคราวที่แล้ว หลังจากสั่งราดหน้าทะเลแต่ได้ราดหน้าเจ(จริงๆ ด้วย) ไปครั้งหนึ่ง วันนี้ผมก็ได้มีโอกาสกลับไปซื้อราดหน้าที่ร้านเดิมอีกครั้ง คราวนี้สั่งใส่ถุงกลับบ้านครับ ไม่ได้กินที่ร้าน

ผมสั่งสองเที่ยว ย้ำเลยว่าต้องราดหน้าทะเล(ผมได้ยินเด็กเสิร์ฟคุยกันด้วยภาษาต่างด้าว กลัวได้ของผิดอีก) แล้วก็ได้ราดหน้าทะเลสมใจอยาก พร้อมเครื่องเคราสารพัด กุ้ง ปลาหมึก ลูกชิ้นกุ้ง
:yoyo-emoticon-1-029:  :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-22, 14:36:56 โดย Great_user »

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
ค่อยยังชั่ว...อย่างงี้สิทะเลของแท้  :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-012:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

• **
วันนี้ผมได้แวะหาของกินที่ร้าน Mongo Coffee ครับ ร้านนี้ตั้งอยู่เยื้องกับ อบจ.ราชบุรีและศาลากลางจังหวัดราชบุรี

เครื่องดื่มในร้านก็จะเป็นชา กาแฟ นม โซดาผสม ส่วนขนม ของว่างก็จะมีเค้ก ขนมปังปิ้ง ติ่มซำครับ เปิดมาได้ปีกว่าๆ

• **
ติ่มซำครับ เค้าแช่แข็งไว้ เวลาอุ่นก็จะอุ่นด้วยการนึ่งกับหม้อ ใช้เวลา 15 นาที จับเวลาด้วยครับ

• **
นี่คือของกินที่สั่งมา มีซาลาเปาไส้หมูแดง ขนมปังปิ้งหน้าเนย-น้ำตาล และ ชาชักฟองนมครับ   :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-24, 20:32:43 โดย Great_user »

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
น่าทานมากๆครับน้องเกรทโดยเฉพาะขนมปัง :yoyo-emoticon-1-010:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ sssxkify

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
ดีจังเลย ขอบคุณครับ อิอิ

• **
กลับมาที่กระทู้นี้อีกครั้งครับ

ผมสั่งบะหมี่เกี๊ยวหมูแดงแห้งที่ร้านบะหมี่ฮั่งซ้งครับ ร้านอยู่ใกล้กับโรงเรียนเบญจมราชูทิศ ราชบุรี ในร้านมีป้ายบอกว่าทางร้านทำเส้นบะหมี่เองครับ

แล้วผมก็สั่งลูกชิ้นปิ้งมากินอีก ตอนนั้นผมหิวมากเลยกินไปลูกนึงก่อนที่จะถ่ายภาพครับ อิอิ
  :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-08-25, 02:16:36 โดย Great_user »

ออฟไลน์ พี่พา

• กรรมการหมู่บ้าน
 :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:

น่าหม่ำจริง ๆ  :yoyo-emoticon-1-054:
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

• **
น้องเกรทคงหิวมากจริงๆครับพี่พา :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-004:
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
เย็นตาโฟใส่ไข่ ร้านเจ้เล็ก ข้างห้างทองมังกรคู่ในตัวเมืองราชบุรี :yoyo-emoticon-1-022:

• **
เกี๊ยวน่ากินจังครับน้องเกรท ไข่ต้มมะตูมด้วยครับ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-052:

ออฟไลน์ true2514

• *
รูปสวยงามคับ  :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014:

ออฟไลน์ yiime

• *
ดูแล้วหิวเลยครับ เหมือนพาไปทัวร์  :yoyo-emoticon-3-014:

• **
กลับมาอีกครั้งครับ สำหรับกระทู้นี้

ข้าวหน้าเป็ด ร้านกิมหลิน

ร้านนี้เป็นร้านจากนครปฐมที่มาเปิดสาขาในราชบุรี ที่ตลาดราชพัสดุ หรือตลาดสนามหญ้า ในตัวเมืองราชบุรี เมนูของร้านจะเป็นอาหารจานเดียวที่ทำจากเป็ดพะโล้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-02-11, 21:12:53 โดย Great_user »

• **
ถ่ายให้เห็นใกล้ๆ ครับ   :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-02-11, 21:14:00 โดย Great_user »

ออฟไลน์ sp.

ท่าทางเนื้อจะนุ่มซะด้วย  เห็นน้ำจิ้มแล้วน้ำลายสอ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-054:

เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ drcoin

ไม่บอกนึกว่าปลาหมึก เห็นเรียงกันเป็นแถวเชียว  :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-054:

ออฟไลน์ qwe1

• *

ออฟไลน์ monkeycoin99

• *
  • จำหน่าย เหรียญกษาปณ์ที่ระลึกและหมุนเวียน
    • จำหน่าย เหรียญกษาปณ์ที่ระลึกและหมุนเวียน สภาพไม่ผ่านการใช้งาน
ขอบคุณครับ