ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่งช้อปปิ้ง แหล่งกิน แหล่งเที่ยว (น้องเกรท)  (อ่าน 19053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
ขอแถมด้วยรูปนางสงกรานต์ที่ร่วมขบวนแห่ในเทศกาลสงกรานต์ของราชบุรี สีของพิณที่น้องถือสะดุดตามาก  :yoyo-emoticon-1-014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-17, 19:31:24 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
มากินขนมที่ร้าน "ช้อนชา" กันครับ ร้านนี้อยู่ในตัวเมืองราชบุรี ริมถนนคฑาธร
มีวุ้นและเค้กหลายหลายรส

ผมสั่งบัตเตอร์อัลมอนด์เค้กมากินครับ
  :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-08, 23:19:57 โดย Great_user »

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
เค้กน่าหมำ่มั๊กๆค้าบบบน้องเกรท :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:หิวเลยอ่า :yoyo-emoticon-2-082:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
มาชิมราดหน้าทะเลกัน   :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-12, 22:10:39 โดย Great_user »

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
 :yoyo-emoticon-1-078: เอ...เดี๋ยวนี้ราดหน้าทะเล เค้าไม่เห็นมีกุ้ง หอย ปู ปลา เลยอ่ะ :yoyo-emoticon-1-078:
 :yoyo-emoticon-2-005:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ sp.

• กรรมการหมู่บ้าน
:yoyo-emoticon-1-078: เอ...เดี๋ยวนี้ราดหน้าทะเล เค้าไม่เห็นมีกุ้ง หอย ปู ปลา เลยอ่ะ :yoyo-emoticon-1-078:
ทะเลตรง"เกลือ"ไงนู๋เอ๋  เกลือมาจากทะเล :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-072:
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

• **

ตอนที่ผมสั่ง ผมอึ้งเลยครับพี่เอ๋ ไม่เห็นมีกุ้งสักตัว ปลาหมึกสักชิ้นก็ไม่มี
มีแต่เนื้อปลา(หรือกุ้งหว่า..??) บดแล้วมาปั้นเป็นชิ้น

วันนี้ผมกินของระดับภัตตาคาร  ไม่กล้าถามมาก เดี๋ยวหาว่าผมล้วงสูตรอาหารเค้า
:yoyo-emoticon-2-023:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-11, 19:09:08 โดย Great_user »

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
แว๊ก....ทะเลตรงเกลือเนี่ยนะศิษย์พี่  งั้นนู๋ทำขายมั่ง:yoyo-emoticon-2-015:

น้องเกรท...พี่ว่าคนจดออร์เดอร์หูเพี้ยนได้ยินเป็นราดหน้าเจหรือเปล่าก็ไม่รู้เนอะ
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

• **
แว๊ก....ทะเลตรงเกลือเนี่ยนะศิษย์พี่  งั้นนู๋ทำขายมั่ง:yoyo-emoticon-2-015:

น้องเกรท...พี่ว่าคนจดออร์เดอร์หูเพี้ยนได้ยินเป็นราดหน้าเจหรือเปล่าก็ไม่รู้เนอะ

พี่เอ๋ คนจดออเดอร์ก็ทวนชื่ออาหารให้ฟังนะครับว่าราดหน้าทะเล

• **
กรรมของคนกิน  :yoyo-emoticon-2-082: :yoyo-emoticon-1-073: :yoyo-emoticon-2-076:

• **
กรรมของคนกิน  :yoyo-emoticon-2-082: :yoyo-emoticon-1-073: :yoyo-emoticon-2-076:

แค่สั่งผิดคงไม่ถึงขั้นโขกหัวตัวเองกับผนังหรอกครับ

• **
เคืองแทนน้องอ่ะ...ราดหน้าทะเล :yoyo-emoticon-1-037: :yoyo-emoticon-2-047:

ออฟไลน์ jirat

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
มาชิมราดหน้าทะเลกัน   :yoyo-emoticon-1-022:

ราดหน้ามังสะวิรัติ ... มังครับ

:yoyo-emoticon-1-012:

• **
ภาพที่ลงให้ชมต่อไปนี้คือสถานที่ท่องเที่ยว แหล่งเีรียนรู้แห่งใหม่ของกรุงเทพฯ ที่เพื่งเปิดให้เข้าชมเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ครั้นจะแยกกระทู้ออกไปเป็นกระทู้ชุดเที่ยวไปในกรุงเทพฯ เหมือนอย่างที่ผ่านมาก็กลัวผู้ชมจะผิดหวัง เพราะการเดินทางครั้งนี้ผมถ่ายภาพมาได้ไม่มากเพราะกฎเกณฑ์ของสถานที่

ผมจะแนะนำสมาชิกมาเที่ยว พิพิธภัณฑ์ผ้า ในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ที่หอรัษฎากรพิพัฒน์ ในพระบรมมหาราชวัง นะครับ

ผมได้ยินชื่อหอรัษฎากรพิพัฒน์มานานแล้ว เพิ่งจะทราบว่า เป็นตึกสวยๆ สถาปัตยกรรมตะวันตก อยู่ทางขวามือของเราหลังจากเดินเข้าประตูวิเศษไชยศรีนี่เอง (ทางซ้ายมือก็เป็นวัดพระแก้ว มุมภาพแบบเหรียญบาทปัจจุบัน)

• **
เดินเข้ามาแล้วจะมีเจ้าหน้าที่ในชุดไทยมาต้อนรับ ผมซื้อบัตรค่าเข้าชมในราคาปกติ 150 บาท

**ราคาบัตรค่าเข้าชม พิเศษ โดยแสดงบัตรประจำตัว เช่น บัตรประชาชน บัตรนักศึกษา ในการซื้อบัตร
- ผู้สูงอายุ อายุ 65 ปีขึ้นไป 80 บาท
- นักเรียน นักศึกษา 50 บาท
- เด็กอายุ 12-18 ปี 50 บาท
- เด็กอายุต่ำกว่า 12 ปี เข้าชมฟรี

หลังจากซื้อบัตรแล้ว เราจะได้รับบัตรเข้าชม เป็นกระดาษบาง แผ่นพับคู่มือการเข้าชม และแบบสอบถามหลังเข้าชม

• **
เจ้าหน้าที่บอกว่า บริเวณโถงต้อนรับถ่ายภาพได้ เลยกดชัตเตอร์มุมนี้ไปรูปนึง

• **
หลังจากถ่ายภาพนี้แล้ว ผมก็เอากล้องกับโทรศัพท์มือถือใส่กระเป๋า เดินไปให้ยามเจาะรูบัตรเข้าชม และไปที่เคาน์เตอร์ฝากของเพื่อฝากกระเป๋า

ทั้งเจ้าหน้าที่ประจำพิพิธภัณฑ์และยาม ต้อนรับอย่างดีด้วยการยกมือไหว้ ผมรับไหว้แทบไม่ทัน

• **
อันที่จริงเรื่องเกี่ยวกับผ้าไม่ใช่ทางของผมเลย แต่ที่มาเข้าชมพิพิธภัณฑ์ฯ เพราะอยากเห็นฉลองพระองค์ของสมเด็จพระบรมราชินีนาถ ดูในโทรทัศน์และคลิปวิดีโอในยูทูปแล้วเกิดสนใจขึ้นมา มาแล้วไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ

ชมคลิปวิดีโอรายการของแมงโก้ทีวี แล้วจะได้เห็นบรรยากาศในห้องจัดแสดงครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wsblIxpyfKs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wsblIxpyfKs</a>

• **
ทุกห้องจัดแสดงจะมีเจ้าหน้าที่ประจำจุดจัดแสดง โดยเจ้าหน้าที่จะแนะนำห้องจัดแสดงให้ฟังและตอบข้อซักถามของผู้เข้าชม ตู้ที่จัดแสดงจะมีเครื่องควบคุมอุณหภูมิเพื่อรักษาสภาพของผ้าด้วยครับ

• **
 ผ้าตปท.มีไหมครับน้องยิ่งใหญ่ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-010:
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
ผ้าตปท.มีไหมครับน้องยิ่งใหญ่ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-010:

อาจารย์เจเจ กลับไปเรียกผมว่าน้องเกรทเหมือนเดิมก็ได้ครับ  :yoyo-emoticon-1-035:

ผ้าของต่างประเทศ มีครับ แต่เป็นการสันนิษฐานถึงถิ่นที่มาว่ามาจากไหน รู้สึกว่าจะมีผ้าอยู่ผืนหนึ่ง เก่ามากๆ ไม่มาจากจีน ก็มาจากอุบลราชธานีบ้านเรา  :yoyo-emoticon-1-081:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-17, 20:52:14 โดย Great_user »

• **
ในพิพิธภัณฑ์ฯ มีห้องจัดแสดงทั้งหมด 4 ห้อง ผมเดินดูสิ่งที่จัดแสดงทุกอย่าง ใช้เวลาไปเกือบ 2 ชั่วโมงในการเข้าชม

ห้องจัดแสดงห้องแรก ชื่อว่า "ราชพัสตราจากผ้าไทย"

ห้องนี้จะจัดแสดงฉลองพระองค์ในสมเด็จพระบรมราชินีนาถที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้นักออกแบบทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ(เป็นห้องเสื้อที่ฝรั่งเศส) นำผ้าไหมไทยใช้ในการตัดเย็บ ซึ่งเป็นฉลองพระองค์ที่ทรงเคยใช้ในโอกาสต่างๆ เช่น การเสด็จพระราชดำเนินเยือนต่างประเทศ

• **
ชื่อห้องเพราะจังเลยครับน้อง......เกรท :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005:

ออฟไลน์ พี่พา

• กรรมการหมู่บ้าน
ใช้ผ้าไทยถือว่าช่วยคนไทยด้วยกันค่ะ ท่ีโคราชก็มีท่ีปักธงชัยผ้าไหมเค้าสวยจริงๆราคาก็ไม่ได้แพงมากมาย.
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

• **
ภาพของฉลองพระองค์ที่จัดแสดงในห้องจัดแสดงที่ 1

ภาพจากเว็บไซต์ 1variety.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 00:05:06 โดย Great_user »

• **
ฉลองพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระบรมราชินีนาถ

ภาพจากเว็บไซต์ komchadluek.net

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 00:10:12 โดย Great_user »

• **
ห้องจัดแสดงห้องที่ 2 ชื่อว่า "ไทยพระราชนิยม"

ห้องนี้จัดแสดงฉลองพระองค์ในสมเด็จพระบรมราชินีนาถ ผ้าและเครื่องแต่งกายในราชสำนัก อายุเก่า่แก่นับร้อยปี ทั้งผ้ายก ผ้าไหม ซึ่งมีฉลองพระองค์ชุดไทยที่สมเด็จพระบรมราชินีนาถที่ทรงในการโดยเสด็จฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวไปเจริญสัมพันธไมตรีกับประเทศต่างๆ  เมื่อประมาณ 50 ปีที่แล้ว ต่อมาเป็นที่รู้จักในชื่อ "ชุดไทยพระราชนิยม" นับว่าเป็นต้นแบบชุดประจำชาติของสตรีไทยในปัจจุบัน

ชุดไทยพระราชนิยม มี 8 แบบ ชื่อของชุดเครื่องแต่งกายมาจากชื่อพระที่นั่งและพระตำหนักต่างๆ ในพระบรมมหาราชวังและพระราชวังดุสิต ได้แก่

*1. ชุดไทยเรือนต้น
2. ชุดไทยจิตรลดา
3. ชุดไทยอมรินทร์
4. ชุดไทยบรมพิมาน
5. ชุดไทยจักรี
6. ชุดไทยจักรพรรดิ
7. ชุดไทยดุสิต
8. ชุดไทยศิวาลัย

*ข้อมูลจากเว็บไซต์ thaiall.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 00:30:02 โดย Great_user »

• **
ในห้องจัดแสดงนี้จะมีการฉายวีดิทัศน์ถึงเรื่องราวความเป็นมาของชุดไทยพระราชนิยม

ในส่วนของนิทรรศการ ก็มีการจัดแสดงฉลองพระองค์และผ้าโบราณในตู้กระจกที่ควบคุมอุณหภูมิอย่างดี

ภาพจากเว็บไซต์ wikalenda.com

ภาพจากเว็บไซต์ matichon.co.th

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 00:29:00 โดย Great_user »

• **
ห้องจัดแสดงห้องที่ 3 และ 4 มีชื่อว่า พระหัตถ์ที่ทรงงานเพื่อแผ่นดิน

ในห้องจัดแสดงนี้จะกล่าวถึงความเป็นมาของศิลปาชีพ โดยห้องจัดแสดงที่ 3 จะมีนิทรรศการแสดง Timeline ถึงการเสด็จเยี่ยมรา๋ษฎรตามภูมิภาคต่างๆ สินค้าส่งออกของบ้านเราในเวลานั้น เช่น ไม้สัก ข้าวโพด และโครงการพระราชดำริโครงการแรกๆ เรียงข้อมูลตามปี พ.ศ. และมีนิทรรศการเกี่ยวกับการทอผ้าไหม

เมื่อปี พ.ศ.2513 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จฯ เยี่ยมราษฎรที่ประสบอุทกภัยที่ ต.นาหว้า จ.นครพนม ทำให้สมเด็จพระบรมราชินีนาถพระราชดำริถึงการพระราชทานอาชีพแก่ราษฎร

ต่อมา สมเด็จพระบรมราชินีนาถทรงมีพระราชเสาวนีย์ให้ท่านผู้หญิงสุประภาดา เกษมสันต์ ราชเลขานุการในพระองค์ในขณะนั้นลงพื้นที่จังหวัดนครพนม เพื่อสำรวจความเป็นอยู่ของราษฎร เพื่อพระองค์จะได้พระราชทานความช่วยเหลือต่อไป โดยได้ทรงกำชับว่า "แม้ผ้าถูเรือนก็อย่าละเลย" เพราะอาจได้พบลายผ้าทอโบราณ และที่มาเรื่องราวต่างๆ ของผ้าผืนนั้น ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของการฟื้นฟูผ้าทอไทยที่กำลังจะสูญหาย พร้อมกับพัฒนาฐานะ ชีวิตความเป็นอยู่ของราษฎรในเวลาต่อมา

• **
นิทรรศการเกี่ยวกับผ้าไหม จะมีวีดิทัศน์ให้ชมเกี่ยวกับขั้นตอนการทำผ้าไหมตั้งแต่การเลี้ยงไหมจนถึงการทอผ้าออกมาสำเร็จเป็นชิ้นงาน เป็นการเล่าเรื่องด้วยภาพ และมีการจัดแสดงวัสดุจากธรรมชาติที่ใช้ในการย้อมสีของเส้นไหม

รวมถึงเส้นไหมตั้งแต่ยังไม่ได้ฟอก, เส้นไหมที่ฟอกแล้ว, เส้นไหมที่ย้อมสี และผ้าไหมที่ทอสำเร็จเป็นผืน สำหรับให้ผู้เข้าชมได้สัมผัสด้วยมือของเราเอง(ตามภาพประกอบข้างล่างนี้)

ภาพจากเว็บไซต์ komchadluek.net

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-19, 21:43:55 โดย Great_user »