ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่งช้อปปิ้ง แหล่งกิน แหล่งเที่ยว (น้องเกรท)  (อ่าน 19054 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
สวัสดีครับ

กระทู้นี้จะเป็นการแนะนำสถานที่ช้อปปิ้ง  และอาหาร  ใครมีสถานที่หรืออาหารที่น่าสนใจก็ลงภาพในกระทู้นี้ได้ครับ

ภาพนี้คือตลาดราชพัสดุ  หรือตลาดสนามหญ้า  อยู่ริมถนนอัมรินทร์ ในเขตเทศบาลเมืองราชบุรีครับ ซึ่งเพิ่งปรับปรุงใหม่และเปิดใช้เมื่อไม่กี่วันนี่เอง

คนเก่าคนแก่ในแถวนั้นจะบอกว่า ที่เรียกว่าตลาดสนามหญ้า เพราะสมัยก่อน เมื่อ 50 ปีก่อน พื้นที่ของตลาดเป็นหญ้าจริงๆ เมื่อก่อนเป็นสวนสาธารณะครับ  แต่ปัจจุบันเป็นตลาด ซึ่งมีการปรับปรุงพื้นที่มาโดยตลอดหลายสิบปีที่ผ่านมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-06-01, 23:29:32 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
เข้าไปข้างในก็จะเห็นสิ่งก่อสร้า้งที่อยู่คู่เมืองราชบุรีมาช้านาน คือ หอนาฬิกาและหอประชาสัมพันธ์  เมื่อก่อนทาสีเป็นสีขาว ปัจจุบันเป็นสีเหลืองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-06, 14:45:03 โดย Great_user »

• **
ภายในตลาดก็จะมีร้านอาหาร ร้านขายเสื้อผ้า และร้านเลี่ยมกรอบพระครับ

• **
ใกล้เที่ยงแล้ว ผมก็สั่งก๋วยเตี๋ยวน้ำตกใส่ไข่มากินครับ

ของกินที่นี่มีอีกเยอะครับ เอาไว้ว่างๆ จะถ่ายภาพและลงให้ชมในโอกาสต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-06, 14:47:49 โดย Great_user »

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
น่ากินจังอ่าครับ :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-054:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
ลงภาพต่อครับ ยังอยู่ที่ตลาดสนามหญ้า

มีร้านขายเสื้อผ้า

• **
ในภาพเป็นขนมถังแตกไส้เผือก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-14, 14:57:20 โดย Great_user »

• **
ไอศกรีมปั่น ร้านเด่นไทยไอศกรีมครับ

• **
 :yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:อยากกินขนมถังแตกจังเลยอ่าครับ
ปล.เห็นแต่มือขาวๆของจขกท.แล้วส่วนอื่นไปไหนหว่า
:yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005:
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ ob8,

• กรรมการหมู่บ้าน
  • ชอบก็ทัก รักก็บอก
vอยากกินไอติมปั่น :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-005: :yoyo-emoticon-1-005:

• **
ทานขนมหวานดีกว่า...ลอดช่ิองสิงคโปร์  :yoyo-emoticon-1-022:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-22, 14:38:24 โดย Great_user »

:yoyo-emoticon-1-078:ทำไมเขาถึงเรียก"ลอดช่ิองสิงคโปร์" :yoyo-emoticon-1-063: :yoyo-emoticon-1-063: :yoyo-emoticon-1-006:

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

:yoyo-emoticon-1-078: ทำไมเขาถึงเรียก"ลอดช่ิองสิงคโปร์" :yoyo-emoticon-1-063: :yoyo-emoticon-1-063: :yoyo-emoticon-1-006:

:yoyo-emoticon-2-043: :yoyo-emoticon-2-043: :yoyo-emoticon-2-043:
ลอดช่องสิงคโปร์นั้น แท้จริงแล้วต้นกำเนิดไม่ได้มาจากประเทศสิงคโปร์อย่างไรหรอกครับ แต่เกิดจากภูมิปัญญาของคนไทยเรานี่เอง ที่ได้นำแป้งมันสำปะหลังมานวดปั้นให้เหนียวทำเป็นเส้นๆ ต้มให้สุกแล้วนำมารับประทานกับกะทิสดและน้ำเชื่อมใส่น้ำแข็งป่น กินตอนหน้าร้อนอร่อยมากๆ
สำหรับชื่อลอดช่องสิงคโปร์ ที่มาต้องย้อนกลับไปเมื่อประมาณ 60 ปีก่อน มีร้านขายลอดช่องเจ้าแรกตั้งอยู่บริเวณ หน้าโรงภาพยนต์สิงคโปร์ (เดิม) หรือโรงหนังเฉลิมบุรี บนถนนเยาวราช(ปัจจุบันชื่อร้าน สิงคโปร์โภชนา) ทำลอดช่องอร่อยเป็นที่ติดใจลูกค้า และเมื่อลูกค้าจะไปกิน ก็มักจะพูดว่า “ไป กินลอดช่องหน้าโรงหนังสิงคโปร์” ต่อมา ลอดช่องหน้าโรงหนังสิงคโปร์ ก็ถูกพูดให้สั้นลงว่า “ลอดช่องสิงคโปร์” แทน เนี่ยคือที่มาที่ผมทราบครับ
 :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-22, 16:51:45 โดย คนกรุงเก่า »

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
โห...จริงเหรอคะนั่น...เพิ่งรู้นะเนี่ย :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-051:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ drcoin

ในบรรดาร้านอาหารย่านเยาวราช ร้านหนึ่งที่ขาดไม่ได้เลยก็คือ ลอดช่องสิงคโปร์ ครับ

หากมีเวลา ผมเองมักจะไปแวะตอนดึกๆเสมอ ต้องคอยลุ้นว่าจะหมดรึยัง ทานเสร็จแล้วก็เดินย้อนมาดื่มยาหวานต่อ เป็นอันครบสูตร กลับบ้านหลับฝันดีครับ

ร้านนี้ไม่มีสาขา...แต่หากใครเป็นชาวเหนือแล้วอยากทานก็ไม่ต้องลงมาถึงนี่นะครับ แนะนำให้ไปที่ปั๊มน้ำมันปิโตรนัส ที่ตัวเมือง จ.ตาก ฝั่งขาขึ้น ลูกจ้างที่ร้านนี่เขาแยกออกไปทำเอง ใช้ชื่อร้านว่า "ลอดช่องเฉลิมบุรี" ผมในฐานะคอลอดช่องขอคอนเฟิร์มเลยครับว่า รสชาดเดียวกัน  :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-23, 07:46:07 โดย drcoin »

สมกับเป็นคนกรุงเก่าจริงๆ
ขอบคุณมากครับ  :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-1-051:
เรื่่องเล่าอย่างนี้ถ้ากาลเวลาผ่านไปจะมีใคร
จำแล้วนำมาเล่าต่อให้คนรุ่นหลังได้รู้อีกไหมเนี้ย 
 :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-2-025:
สงกรานต์นี้ขึ้นเหนือ จะลองแวะเข้าไปชิมดู
ครับคุณหมอ จะอาหย่อยตามที่แนะนำหรือเปล่า
 :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

:yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-063:
ขอบคุณสำหรับคำชม เรื่องลอดช่องสิงคโปร์เนี่ย บังเอิญผมอ่านหนังสือเจอะมานานมากเป็นสิบปีแล้ว ก็เลยพอรู้ ประกอบกับสมัยผมเด็กๆอยู่ที่หัวรอ อยุธยา จะมีลอดช่องขายอยู่หนึ่งเจ้า จะทำคล้ายๆลอดช่องสิงคโปร์ แต่เส้นจะเล็กกว่าแต่ยาวๆและเป็นสีเหลือง จุดที่แตกต่างคือจะไม่ใส่น้ำกระทิ แต่จะใส่น้ำเชื่อมกลิ่นดอกนมแมวซึ่งจะหอมชวนกิน ตัวลอดช่องสีเหลืองจะอยู่ในกาลมังใบเขื่องมีน้ำแข็งวางอยู่กลาง เวลาซื้อ อาเจ็กคนขายก็จะตักลอดช่องกับน้ำแข็งบดกับน้ำที่ละลายใส่แก้วแล้วก็เติมน้ำเขื่อมกลิ่นนมแมวใส่คนให้ละลายส่งให้ลูกค้า เวลาหน้าร้อนกินแล้วจะเย็นชื่นใจคลายร้อน จะขายดีมากๆช่วงหน้าร้อนเดือนมีนา เมษา ราวๆนี้ นึกแล้วอยากกลับไปกินใหม่ ไม่รู้ว่ายังมีคนรับทอดทำขายต่อหรือไม่
ผมว่าเฮียนพก็น่าจะเคยกินนะครับ ยังไงเฮียนพช่วยออกมายืนยันด้วยครับ
:yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-23, 14:02:57 โดย คนกรุงเก่า »

ออฟไลน์ เฮียนพ

• **
:yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-063:
ขอบคุณสำหรับคำชม เรื่องลอดช่องสิงคโปร์เนี่ย บังเอิญผมอ่านหนังสือเจอะมานานมากเป็นสิบปีแล้ว ก็เลยพอรู้ ประกอบกับสมัยผมเด็กๆอยู่ที่หัวรอ อยุธยา จะมีลอดช่องขายอยู่หนึ่งเจ้า จะทำคล้ายๆลอดช่องสิงคโปร์ แต่เส้นจะเล็กกว่าแต่ยาวๆและเป็นสีเหลือง จุดที่แตกต่างคือจะไม่ใส่น้ำกระทิ แต่จะใส่น้ำเชื่อมกลิ่นดอกนมแมวซึ่งจะหอมชวนกิน ตัวลอดช่องสีเหลืองจะอยู่ในกาลมังใบเขื่องมีน้ำแข็งวางอยู่กลาง เวลาซื้อ อาเจ็กคนขายก็จะตักลอดช่องกับน้ำแข็งบดกับน้ำที่ละลายใส่แก้วแล้วก็เติมน้ำเขื่อมกลิ่นนมแมวใส่คนให้ละลายส่งให้ลูกค้า เวลาหน้าร้อนกินแล้วจะเย็นชื่นใจคลายร้อน จะขายดีมากๆช่วงหน้าร้อนเดือนมีนา เมษา ราวๆนี้ นึกแล้วอยากกลับไปกินใหม่ ไม่รู้ว่ายังมีคนรับทอดทำขายต่อหรือไม่
ผมว่าเฮียนพก็น่าจะเคยกินนะครับ ยังไงเฮียนพช่วยออกมายืนยันด้วยครับ
:yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

เคยครับผม ยังจำได้ครับ เหมือนลอดช่องยังละลายอยู่ในปากเลย  :yoyo-emoticon-2-005:
แต่ออกจะเลือนๆ ไปแล้วว่าขายตรงไหน น่าจะในตลาดหัวรอ ตรงห้องแถวตรงมุมหัวตลาด

ปล...ขอแถมร้านขนมหวานแนวลอดช่อง ซ่าหริ่ม ทับทิมกรอบ น้ำกะทิ ของอากู๋ ตอนนี้ขายอยู่หน้าวังจันทรเกษมทุกคืนครับ
ไม่ได้ไปเยี่ยมแกนานแล้ว ข่าวแว่วมาว่า ดังแล้ว ขายดีมาก เราดูแกทำทับทิมกรอบตั้งแต่เด็กๆ อร่อยมากครับ
เจอครั้งล่าสุด กู่บ่นอย่างเดียวว่านักท่องเที่ยวชอบมาถามว่าอะไร  :yoyo-emoticon-1-045:

• **
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปงานกาชาด 2555 ที่สวนอัมพรครับ มีภาพบรรยากาศบางส่วนให้ชม

แต่ช่วงนี้เคราะห์ซ้ำกรรมซัดจริงๆ ซื้อโมเด็มต่อเน็ตได้แล้ว ใช้ได้คืนเดียว แรมคอมพิวเตอร์เสีย
ตอนนี้ต้องใช้เน็ตบุ๊คของน้องสาว ใช้ก็ลำบาก น้องก็เล่นเฟซบุ๊คเพลิน ผมเลยไม่ได้ย่อรูปและลงรูป  :yoyo-emoticon-2-072:

พบกับภาพบรรยากาศเร็วๆ นี้ ครับ (เดี่ยวสมาชิกบอกว่า พูดให้อยากแล้วก็จากไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-03, 15:47:00 โดย Great_user »

• **
อยากดูอยากชมค้าบบ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-052:

ออฟไลน์ พี่พา

น้องเกรท  ให้มานั่งรอจนอยาก แล้วก็จากไป  แต่ก็พอจะเข้าใจเพราะต้องสูญเสีย คนที่รัก 
ยังไงก็จะรอต่อไปจ้า  :yoyo-emoticon-2-011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-04, 16:27:22 โดย พี่พา »
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

• **
   น้องเกรท  ให้มานั่งรอจนอยาก แล้วก็จากไป  แต่ก็พอจะเข้าใจเพราะต้องสูญเสีย คนที่รัก 
ยังไงก็จะรอต่อไปจ้า  :yoyo-emoticon-2-011:

ผมตั้งกระทู้งานกาชาดให้แล้วครับพี่พา
http://www.nanacollections.com/index.php/topic,413.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-04-05, 00:09:32 โดย Great_user »

• **
มีภาพราดหน้ามาให้ชม 2 ร้าน 2 สไตล์ ครับ ที่ราชบุรี

ร้านแรก อยู่ในตลาดสนามหญ้า เป็นราดหน้าหมี่กรอบหมู ราคาจานละ 30 บาท ครับ  :yoyo-emoticon-1-022:

• **
อีกร้านอยู่ที่ร้านรื่นรสภัตตาคาร ห่างจากตลาดสนามหญ้าไม่ไกล 

ราดหน้าเส้นใหญ่หมู ให้เส้นมาเยอะมาก
ราคาจานละ.................80 บาท ครับ
:yoyo-emoticon-2-082:

• **
น่ากินมากครับน้องเกรท จานไหนอร่อยกว่าครับ :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

• **
น่ากินมากครับน้องเกรท จานไหนอร่อยกว่าครับ :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

จานล่างครับอาจารย์เจเจ เพราะให้เส้นมาเยอะมาก เครื่องเคราเยอะ กินแล้วนึกถึงที่บ้าน คุณแม่ทำให้กิน :yoyo-emoticon-2-011:

ออฟไลน์ morgan

• **
เห็นราดหน้าแล้วนึกถึงราดหน้าในกรุงเทพฯ  ไม่รู้ว่ามีที่ไหนอร่อยบ้างครับ :yoyo-emoticon-2-072:

ออฟไลน์ พี่พา

อีกร้านอยู่ที่ร้านรื่นรสภัตตาคาร ห่างจากตลาดสนามหญ้าไม่ไกล 

ราดหน้าเส้นใหญ่หมู ให้เส้นมาเยอะมาก
ราคาจานละ.................80 บาท ครับ

น้องเกรท กินเผี่อพี่บ้างหรือเปล่าคะ :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:  น่ากินจังเลย :yoyo-emoticon-1-054:
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

• **

น้องเกรท กินเผี่อพี่บ้างหรือเปล่าคะ :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:  น่ากินจังเลย :yoyo-emoticon-1-054:

ผมกินเผื่อพี่ และสมาชิกหลายๆ ท่านในเว็บนี้แล้วครับ :yoyo-emoticon-1-014:

• **
ยังอยู่ที่ตลาดสนามหญ้านะครับ มีหอยทอดร้านอร่อยอยู่ร้านหนึ่ง เปิดขายตอนเย็น คือร้านหอยทอดโพธาราม

ในรูปเป็นหอยทอดใส่ไข่ครับ 
:yoyo-emoticon-1-022: