ผู้เขียน หัวข้อ: มารำลึกความหลังกันกับถั่วต้มครับ  (อ่าน 5848 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮียนพ

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **

ได้อ่านที่ อ.เจเจ พูดเรื่องถั่วต้ม ไปสะกิดเอาต่อมความหลังเข้า เลยคัดลอกบทความมาให้อ่านกันสนุกๆ ครับ

ถั่วต้มครับ ถั่วต้ม

วันก่อน ผู้เขียนขับรถผ่านแยกไฟแดง ตาเหลือบไปเห็นแม่ค้าขายถั่วต้ม ถั่วลิสงต้มเค็มธรรมดาๆ นี่แหละ เลยกวักมือเรียก อุดหนุนไป 20 บาท ปริมาณขนาดประมาณ 2 กระป๋องนมข้นหวาน ถ้าใครอยู่วัยขนาดผู้เขียน ตอนเด็กๆ น่าจะรู้จักขนมพื้นบ้านอย่างถั่วต้มกันทุกๆ คน ยกเว้นแต่จะเป็นคุณหนู ถ้าเรียบร้อยหน่อยอาจไม่เคยทานจริงๆ เพราะเป็นขนมพื้นบ้านชนิดหนึ่ง ผู้เขียนครั้นเมื่อยังใส่กางเกงขาสั้นรุ่นๆ ประมาณปี 2515-16 เริ่มใช้สตางค์เป็นแล้ว ถั่วต้มแถวตลาดหัวรอ อยุธยาบ้านยาย กระป๋องละ 25 สตางค์เท่านั้นเอง เวลายายให้สตางค์ซื้อขนม จะให้ทีละ 50 สตางค์ ซื้อถั่ว 1กระป๋อง ยังเหลือเงินทอนเลย ในสมัยนั้นตลาดบ้านนอกอย่างหัวรอ คึกคักมาก เพราะยังไม่มีซูปเปอร์มาร์เก็ตขนาดใหญ่ หัวรอเป็นตลาดขนาดใหญ่ขายของทั้งสดของแห้งในตัวจังหวัด จำได้ตอนนั้นยังมีแบงค์ใบละ 1 บาท ใช้กันอยู่ ที่จำได้แม่นยำเพราะเคยช่วยยายนับเงินตอนค่ำเวลาปิดร้าน เงินหมื่นสมัยก่อน มันไม่ใช่แบงค์พันแค่ 10ใบแบบสมัยนี้ มันมีปริมาณเป็นถุงๆ ยายมีร้านขายของแห้งในตลาด จัดเป็นเจ้าใหญ่เลยทีเดียว ช่วงเทศกาลวันตรุษวันสาร์ทจะขายดีมาก ว่าเรื่องขนมต่อดีกว่า สมัยนั้นนะ ขนมยอดฮิตในตอนกลางวันอีกอย่างคือ ข้าวโพดต้ม ในอยุธยาจะมีข้าวโพดเทียนฝักเล็กๆ ต้มแล้วมัดขายมัดละ 50 สตางค์ เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ไปเจอที่กบินทร์บุรี นึกว่าจะไม่ได้ลองลิ้มชิมรสอีกแล้ว เป็นข้าวโพดเนื้อเทียนแบบเดียวกับที่แม่ค้าต้มขายริมทางเดี๋ยวนี้ แต่ฝักมันเล็กกว่ามาก ขนาดประมาณกล้วยเล็บมือนางเท่านั้น ส่วนของหวานแบบเด็กๆ สมัยนี้ ลูกอมมีแล้ว แต่ไม่มีรสชาติสีสันมากมายมากนัก ที่ยังอยู่ยงคงกระพัน คือ โอเล่ ฮอลล์ น้ำอัดลมจำได้เลย ขวดละ 1.50 บาท แพงมาก เพราะก๋วยเตี๋ยวหรือข้าวมันไก่ชามละ 1 บาท เท่านั้น สมัยเด็กๆ น้ำอัดลมนี่ มีวิธีการกินแบบพิสดาร คือแก้วเดียวครบทุกรสชาติเลย เรียกว่า 7 สี บางคนเรียกสายรุ้ง มันอร่อยแบบเด็กๆ พิสดารอีกแบบคือ วุ้นมะพร้าวน้ำแข้งใส่น้ำซาสี่ ไม่รู้กินเข้าไปได้อย่างไร ส่วนช็อคโกแลตมีราคาแพงมาก นานๆ จะได้กินเสียครั้ง ที่ขายในท้องตลาดมีแต่แบบผสมคือ กูลิโกะ ลักษณะเป็นแท่งโคนแหลมเหมือนไอศกรีมโคน อันเล็กๆ มีของเล่นเป็นลูกเหล็กเล็กกลิ้งได้อยู่ด้านบน จำราคาไม่ได้ แต่ก็ไม่แพงนัก ขนมปังกับเบเกอรี่ หายากหน่อย แต่ในหัวรอมีอยู่ 1 ร้าน ทำขนมปังง่ายๆ ขายพวกที่เราเรียกว่าขนมปังหัวกะโหลก มาภายหลังเห็นเขาพัฒนาเหมือนกัน ทำพวกเอแคลร์ ขนมปังเนยสดพวกนี้ได้ มีอีกอย่าง สมัยเด็กๆ ผู้เขียนชอบมาก คือ ตุ๊กตาน้ำตาล คนทำเขาจะมีหม้อเล็กๆ 3-4 ใบ เคี่ยวน้ำตาลจนเหนียวแล้วใส่สีต่างๆ กัน หม้อละสี เวลาขายจะทำตัวอย่างเสียบไว้หน้าแผงเล็กๆ อยู่บนท้ายรถจักรยาน อันที่จำแม่นคือ ปั้นแล้วประกอบเป็นตุ๊กตาลิงปั่นจักรยาน ลิงเกาะหลัก และเป็นรูปสัตว์ต่างๆ ผู้เขียนคิดว่านี่เป็นเสน่ห์และความคลาสสิกของขนมยุคโบราณเลย เพราะขนมไม่ใช่ของสั่วๆ จับยัดใส่ถุงขายในร้านสะดวกซื้อเหมือนสมัยนี้ บางทีเด็กไม่ได้สนใจขนมซะด้วยซ้ำ กลายเป็นซื้อของเล่นในถุงแล้วแถมขนมไปซะนี่

ขนมที่ทำจากน้ำตาลเหนียวนี่ยังมีอีกเยอะนะ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเค้าปั้นเป็นรูปอะไรบ้าง ในตลาดหัวรอยุคนั้นจะมีอยู่เจ้าหนึ่ง แต่ต่อมาคงจะทานกระแสไม่ไหว หรืออาจเป็นเพราะไม่มีคนสืบทอด ต่อมาก็จางหายไปตามกาลเวลา

ว่าเรื่องขนมหัวเมืองบ้านนอกแล้ว ต้องพูดถึงใน กทม. บ้าง ที่จำได้แม่นคือ กาละแมจีน (สีขาวใส่ถั่วใส่งา) คนขายจะแบกถาดสังกะสีกลมเหมือนกระด้งมีฝาปิดเดินเรียกลูกค้า เวลาเดิน อาแปะแกจะเคาะสิ่วเหล็ก 2 อัน ที่ใช้เป็นอุปกรณ์ในการตัดกาละแม ดังแต๊งๆ แก๊งๆ เด็กๆ ได้ยินจะรู้ทันทีว่ามาแล้ว ขนมแบบนี้คงสูญพันธ์ เพราะว่าไม่เห็นมานานแล้ว ส่วนที่ธรรมดาๆ ก็น้ำแข็งไส ถ้วยละ 50 สตางค์ เวลากินแล้วปากแดงเหมือนคนกินหมาก เพราะต้องใส่น้ำแดงเยอะๆ ถึงอร่อย ส่วนมากร้านเดียวกันจะขายน้ำแข็งกดด้วย ที่เรียกน้ำแข็งกด เพราะเวลาทำต้องไสน้ำแข็งฝอยใส่ในถ้วย เอามือกดให้น้ำแข็งเกาะตัวกันให้แน่น เสียบไม้ตรงกลางดึงออกมาจากถ้วยแล้ว ใส่น้ำหวานเฮลซ์บลูบอย เวลากินต้องยกดูดเหมือนไอศกรีม มีอีกอย่างที่ผู้เขียนว่าคลาสสิคดี ก็พวกอาบังขายถั่วขายโรตีสายไหม จะมีอาบังบางคนหัวใส ขายโรตีสายไหมเป็นอันๆ ม้วนให้เราเรียบร้อย แต่ขายธรรมดามันไม่จูงใจ ต้องมีเกมให้เด็กเล่น บังหัวดีเลยทำตู้ใส่โรตีสายไหมให้ด้านข้างตู้มีเข็มหมุนได้แบบนาฬิกา มีปุ่มให้กด คราวนี้เวลาเราจะซื้อกิน อาบังจะให้เรากดปุ่มบนตู้ก่อนหนึ่งครั้งให้เข็มมันหมุนจนกว่าจะหยุด เข็มหยุดที่ตัวเลขใดๆ ก็ได้กินโรตีเท่านั้นอัน เด็กที่ไม่มีเกมเล่นในตอนนั้นเลยกดกันใหญ่เลยทีนี้ ในยุคนั้นมันมีเกมกดแบบเดี๋ยวนี้ที่ไหนละ

ในยุคปี ’70 ผู้เขียนคิดว่าเด็กๆ ก็รักและหลงใหลในขนมหวานเหมือนเด็กๆ สมัยนี้นั่นแหละ ผู้เขียนเพียงแต่อยากจะแบ่งปันความรู้สึกดีๆ ขนมเป็นความทรงจำที่หอมหวานสำหรับพวกเราที่แน่นอนทุกคนต้องเคยเป็นเด็กมาก่อน มันจะเป็นกำลังใจให้เราต่อสู้ในโลกของผู้ใหญ่อย่างที่ทุกคนกำลังต่อสู้กันอยู่ แต่ละคนต่างก็มีทรงจำเกี่ยวกับขนมต่างๆ กันไป แต่ผู้เขียนคิดว่ามันเหมือนกันอยู่อย่าง คือ มันเป็นความรู้สึกดีๆ แน่นอน...

นายนรภพ
20/6/50

ออฟไลน์ ob8,

• กรรมการหมู่บ้าน
  • ชอบก็ทัก รักก็บอก
 :yoyo-emoticon-3-015:ชอบมากเลย
อ่านไปนั่งอมยิ้มไป
อยากกินก๋วยเตี๋ยวชามละบาท
ตามด้วยน้ำแข็งใสใส่น้ำแดงเยอะๆ  :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-013:

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
 :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-052:ขอบคุณครับเฮียนพสำหรับเรื่องราวดีๆในอดีตครับ :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-1-051:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

:yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
กาละแมจีน (สีขาวใส่ถั่วใส่งา) ที่เฮียนพว่า เขาเรียกว่า กอลอจี้ เดี๋ยวนี้ยังพอมีขายแถวๆย่ายเยาวราช ยังไม่สูญพันธุ์ครับ
ผมเองยังทันน้ำอัดลมขวดละ๑บาทนะครับ ไม่รู้ใครเคยกินน้ำอัดลมยี่ห้อ เฮาดี้, เมาเทนดิว,คิกกาปู้, เมโล่, ซันเครส์บ้าง สมัยนี้ไม่มีขายแล้ว
อ้อที่ตลาดหัวรอสมัยเกือบ๕๐ปีที่แล้วจะมีอาแป๊ะแก่ๆ ช่วงเย็นๆค่ำๆแกจะเดินขายขนมประเถทของกวนเชื่อมหมักดองต่างๆโดยจะมีสัญญลักษณ์คือเสียงปี่จีนแบบที่เป่าเวลางิ้วเล่นเพื่อให้ลูกค้าได้รู้ว่ามาขายแล้ว ผมเองจะชอบกินพวกของกวนรวมๆซึ่งผสมกันมี มะเฟืองบ้วย มะนาวและอะไรอีกหลายๆอย่างจำไม่ค่อยได้ แต่ความรู้สึกสมัยนั้น รู้สึกว่าอย่อยมากๆตามประสาเด็กๆ
ทีตลาดหัวรอสมัยนั้นจะมีกาแฟที่อร่อยมากๆชื่อร้านประชามิตร โดยกาแฟเขาจะคั่วเอง ผมชอบไปดูเพราะมันหอมมากๆ และตรงห้องแถวที่เป็นแนวโค้งริมถนนอู่ทองหน้าตลาดหัวรอจะมีร้านโรตีที่อร่อยมากๆๆๆๆ คนขายจะเป็นคนจีนแต่นับถืออิสลาม(แต่ลูกเมียเป็นพุทธ)ลุกชายเขาเคยเป็นเพื่อนเล่นกัน
อ้อตอนกลางคืนจะมีร้านบะหมี่เกี๊ยวที่อร่อยมากๆๆ ขนาดจะมีคนมารอคิวเยอะมาก เพราะว่าจะเปิดขายเวลาสองทุ่มตรงไม่ขายก่อน บะหมี่เขาจะทำเอง คนขายจะเป็นคนจีนมีอายุหัวเกียนๆ
ของกินอีกอย่างที่หากินยาก นอกจากแถวๆอยุธยา ก็คือ หอยทรายครับ หอยทรายจะต่างกับหอยขมคือตัวจะออกขาวๆและไม่มีรสขมที่ก้น แม่ค้าจะต้มหอยทรายกับพวกตะไคร้ใบมะกรูดแล้วเอามาขายเวลากินจิ้มน้ำจิ้มเผ็ดๆเปรี้ยวๆหวานๆเค็มๆ เผ็ดก็เผ็ดอร่อยก็อร่อย กินไปซูดไปอร่อยอย่าบอกใคร รับรองใครได้ลองแล้วต้องมีครั้งต่อไปแน่ๆ
เฮ้อนึกแล้วอยากกิน เพราะสมัยนั้นอร่อยด้วยฝีมือจริงๆ หิวแล้ว ไปหาอะไรกินก่อนครับ
 :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ออฟไลน์ พี่พา

คิดถึง เตี๋ยวชามละ ๓ บาท  หลังเลิกเรียน  อย่าง แซ่บบบบ :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

• **
:yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
กาละแมจีน (สีขาวใส่ถั่วใส่งา) ที่เฮียนพว่า เขาเรียกว่า กอลอจี้ เดี๋ยวนี้ยังพอมีขายแถวๆย่ายเยาวราช ยังไม่สูญพันธุ์ครับ
ผมเองยังทันน้ำอัดลมขวดละ๑บาทนะครับ ไม่รู้ใครเคยกินน้ำอัดลมยี่ห้อ เฮาดี้, เมาเทนดิว,คิกกาปู้, เมโล่, ซันเครส์บ้าง สมัยนี้ไม่มีขายแล้ว
อ้อที่ตลาดหัวรอสมัยเกือบ๕๐ปีที่แล้วจะมีอาแป๊ะแก่ๆ ช่วงเย็นๆค่ำๆแกจะเดินขายขนมประเถทของกวนเชื่อมหมักดองต่างๆโดยจะมีสัญญลักษณ์คือเสียงปี่จีนแบบที่เป่าเวลางิ้วเล่นเพื่อให้ลูกค้าได้รู้ว่ามาขายแล้ว ผมเองจะชอบกินพวกของกวนรวมๆซึ่งผสมกันมี มะเฟืองบ้วย มะนาวและอะไรอีกหลายๆอย่างจำไม่ค่อยได้ แต่ความรู้สึกสมัยนั้น รู้สึกว่าอย่อยมากๆตามประสาเด็กๆ
ทีตลาดหัวรอสมัยนั้นจะมีกาแฟที่อร่อยมากๆชื่อร้านประชามิตร โดยกาแฟเขาจะคั่วเอง ผมชอบไปดูเพราะมันหอมมากๆ และตรงห้องแถวที่เป็นแนวโค้งริมถนนอู่ทองหน้าตลาดหัวรอจะมีร้านโรตีที่อร่อยมากๆๆๆๆ คนขายจะเป็นคนจีนแต่นับถืออิสลาม(แต่ลูกเมียเป็นพุทธ)ลุกชายเขาเคยเป็นเพื่อนเล่นกัน
อ้อตอนกลางคืนจะมีร้านบะหมี่เกี๊ยวที่อร่อยมากๆๆ ขนาดจะมีคนมารอคิวเยอะมาก เพราะว่าจะเปิดขายเวลาสองทุ่มตรงไม่ขายก่อน บะหมี่เขาจะทำเอง คนขายจะเป็นคนจีนมีอายุหัวเกียนๆ
ของกินอีกอย่างที่หากินยาก นอกจากแถวๆอยุธยา ก็คือ หอยทรายครับ หอยทรายจะต่างกับหอยขมคือตัวจะออกขาวๆและไม่มีรสขมที่ก้น แม่ค้าจะต้มหอยทรายกับพวกตะไคร้ใบมะกรูดแล้วเอามาขายเวลากินจิ้มน้ำจิ้มเผ็ดๆเปรี้ยวๆหวานๆเค็มๆ เผ็ดก็เผ็ดอร่อยก็อร่อย กินไปซูดไปอร่อยอย่าบอกใคร รับรองใครได้ลองแล้วต้องมีครั้งต่อไปแน่ๆ
เฮ้อนึกแล้วอยากกิน เพราะสมัยนั้นอร่อยด้วยฝีมือจริงๆ หิวแล้ว ไปหาอะไรกินก่อนครับ
 :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

เรีัยน พี่กรุงเก่า

กาละแมที่ว่า สีขาวขุ่้นครับ มีถั่วลิสง เป็นเม็ดด้วย ไม่ใช่กะลอจี๊ครับ เวลามีมาเป็นกระ้ด้งสังกะสีกลมๆ เวลาขายที อาแปะแกต้องเอาสิ่วเหล็กตอกสกัดออกมาเป็นแท่งๆ ขนาดเท่าลิปสติกครับ

น้ำอัดลมผมทันหมด ยกเว้น เฮาดี้ ...  (บ่งบอกถึงอายุของผมกับพี่กรุงฯ ได้เป็นอย่างดี)
ผมไม่ทันอาแปะครับ แกคงเีสียไปก่อนที่ผมจะเกิดหรือจำความได้ แต่ขนมพวกพุทราเชื่อม ฯลฯ ยังทันกินอยู่ครับ
ร้านประชามิตรนี่ เป็นญาติดองกันห่างๆ กับครอบครัวทางคุณแม่ผมครับ เพื่อนสนิทผมตอนเด็กๆ ก็เป็นลูกหลานร้านนี้
เรื่องหอยทรายนี่ คนจีนแต้จิ๋วเรียกว่า เผาะคักบี้ ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่้ ยังพอจะหากินได้ตามร้านข้าวต้มในเยาวราชครับ ผัดกับใบ...(ฉุนๆ จำชื่อไม่ได้แล้ว) + พริกขี้หนู + เต้าเจี้ยว ทานกับข้าวอร่อยที่ซู้ด

...ท่านอื่นจะร่วมแจมก็ได้นะครับ คือ เราคุยกันตามประสาคนกรุงเก่านะครับ

:yoyo-emoticon-2-005:

• **
  คิดถึง เตี๋ยวชามละ ๓ บาท  หลังเลิกเรียน  อย่าง แซ่บบบบ :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:
ทานช้าๆหน่อยครับพี่พาเดี๋ยวติดคอนะ อิอิ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

เรียน พี่กรุงเก่า

กาละแมที่ว่า สีขาวขุ่้นครับ มีถั่วลิสง เป็นเม็ดด้วย ไม่ใช่กะลอจี๊ครับ เวลามีมาเป็นกระ้ด้งสังกะสีกลมๆ เวลาขายที อาแปะแกต้องเอาสิ่วเหล็กตอกสกัดออกมาเป็นแท่งๆ ขนาดเท่าลิปสติกครับ

น้ำอัดลมผมทันหมด ยกเว้น เฮาดี้ ...  (บ่งบอกถึงอายุของผมกับพี่กรุงฯ ได้เป็นอย่างดี)
ผมไม่ทันอาแปะครับ แกคงเีสียไปก่อนที่ผมจะเกิดหรือจำความได้ แต่ขนมพวกพุทราเชื่อม ฯลฯ ยังทันกินอยู่ครับ
ร้านประชามิตรนี่ เป็นญาติดองกันห่างๆ กับครอบครัวทางคุณแม่ผมครับ เพื่อนสนิทผมตอนเด็กๆ ก็เป็นลูกหลานร้านนี้
เรื่องหอยทรายนี่ คนจีนแต้จิ๋วเรียกว่า เผาะคักบี้ ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่้ ยังพอจะหากินได้ตามร้านข้าวต้มในเยาวราชครับ ผัดกับใบ...(ฉุนๆ จำชื่อไม่ได้แล้ว) + พริกขี้หนู + เต้าเจี้ยว ทานกับข้าวอร่อยที่ซู้ด

...ท่านอื่นจะร่วมแจมก็ได้นะครับ คือ เราคุยกันตามประสาคนกรุงเก่านะครับ

:yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:
ผมเข้าใจผิดครับ กาละแมที่ว่า สีขาวขุ่นมีถั่วลิสงเป็นเม็ดๆ สมัยผมเขาเรียกตังเมครับ จะมีแบบเหนียวยืดๆ กับ แบบทำเป็นแท่งกรอบๆ กินแล้วติดฟันดีจัง เห็นว่าเดี๋ยวนี้หากินยากนอกจากพวกตลาดเก่าๆเช่นตลาดร้อยปีที่สุพรรณ ตลาดโก้งโค้งบางประอิน

ส่วนหอยทรายผมไม่รู้ว่าคนจีนเยกว่าอะไร แตคงไม่ใช่แบบที่เฮียนพอธิบายครับ เพราะหอยทรายที่ผมพูดจะเป็นหอยน้ำจืดอยู่ตามแม่น้ำลำคลองตัวจะคล้ายหอยขมที่นำมาแกงคั่วหอยขมกัน ส่วนใหญ่จะงมแล้วเอามาต้มให้สุกขาย เวลากินจะใช้ไม้ปลายแหลมแคะออกมาจิ้มน้ำจิ้มแบบน้ำจิ้มซีฟูดเท่านั้น ไม่ค่อยเห็นเอาไปทำอย่างอื่นครับ
ส่วนร้านประชามิตรเนี่ยครอบครัวอาเจ็กที่เป็นมือชงกาแฟเนี่ยจะสนิทกับที่บ้านมากครับ
วันนี้เมื่อเช้าก็ไปอยุธยามายังไปกินเลือดหมู เจ้าดังหน้าวังมา แตผมว่าฝีมือตกไปตั้งแต่ เฮียไปร์ตาย แต่คนก็ยังอุตหนุนกันแน่นคิวยาวรอเกือบๆ10กว่านาที
พูดถึงการอของกิน สมัยนั้นคนอยุธยาทุกคนจะต้องรู้จักร้านขายก๋วยเตี๋ยวลาดหน้าเจ้าที่ดังที่สุดในอยุธยา แต่ก็ต้องรอนานมากๆๆๆ บางทีเกือบชั่วโมงเนื่องจากคิวยาวมากๆๆ แต่ก็ยังมีคนรอกินเพราะคุ้มกับการรอ เจ้านั้นคือ นายช้า อยู่หน้าวัดขุนแสนเนื่องจากร้านนี้จะเป็นร้านอาหารที่ทำอาหารอร่อย โดยเฉพาะลาดหน้า, ผัดซีอิ้ว, เนื้อผัดพริกสด, สุกี้ และเนื้อผัดน้ำมันหอย ขอบอก เดี๋ยวนี้นายช้าได้ตายและร้านนี้ได้เลิกขายไปแล้ว ผมเสียดายรสชาดจริงๆ
ยังมีอีกร้านร้านชื่อร้าน นายเท้งอยู่หัวแหลม ร้านนี้ก็อร่อยมากๆ จริงๆ ขนาดคนอยูกรุงเทพฯ หลายคนยังขับรถมากินกันเลย เสียดายผมได้กินฝีมืออยู่2-3ปีเท่านั้น นายเท้งก็ได้ตายไปและร้านได้ปิดลง แต่จะมีคนพยายามเปิดร้านใหม่โดยใช้ชื่อ..แล้วตามด้วยลูกศิษย์นายเท้ง แต่ก็ไม่ค่อยประสพความสำเร็จเท่าที่ควรเนื่องจากรสชาดเทียบอาจารย์ไม่ได้

วันหน้าคงต้องหาโอกาสว่างๆคุยกับเฮียนพซะแล้วละ วันนี้ จบ

:yoyo-emoticon-1-052: :yoyo-emoticon-1-052: :yoyo-emoticon-1-052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-03-04, 13:02:26 โดย คนกรุงเก่า »

ออฟไลน์ chonn

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
  อยุธยาเป็นสถานที่ๆไปแล้วผมไม่เคยเบื่อเลย ตรงกันข้าม กลับต้องไปอีกหลายต่อหลายครั้ง โดยเฉพาะท่องเที่ยวควบคู่กับการทำบุญ  ไปปฏิบัติธรรมก็มีปีติ(วัดสะแก หลวงปู่ดู่.. นำปฏิบัติควบคู่กับเล่าเรื่องครั้งหลวงปู่ยังทรงสังขารอยู่ให้ฟังโดยศิษย์ธรรมศาสตร์ คือพี่เมธาฯ ที่มีลักษณะคล้ายท่านเจ้าคุณนรฯ ที่ผมศรัทธา).  วัดใหญ่ชัยมงคล ได้รำลึกหลายๆด้าน, วัดหน้าพระเมรุ รึก็...ต้องบอกว่า...ให้ลองไปกราบเอง, วัดไชยวัฒนาราม นี่เป็นที่สุดในหลายๆด้าน..อยากกราบพระบรมสารีริกธาตุจำนวนมาก ต้องที่วัดท่าการ้อง เลยละกัน.  ไปดูท่าน้ำที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำลองอภิญญาจะเดินข้าม โดยคิดว่าหลวงพ่อปาน ยอดอุปัชฌาย์คงหลับไปแล้วในตอนนั้นที่วัดบางนมโค หรือจะแวะไปดูเหรียญ "ภปร" ที่วัดกษัตราดีล่ะ(หมดรึยังไม่รู้...ไม่ได้บูชามาเสียด้วย  ปีลึกทันหลวงปู่เทียม ที่ในหลวงเสด็จไปกราบด้วย)... อีกหลายๆวัดที่ได้มีโอกาสไปทำบุญ ไหว้พระ ไม่เคยเบื่อ...เหมือนกับว่าผูกพันอย่างไรไม่ทราบครับ  สงสัยเคยเกิดในดินแดนแห่งนี้  และจะต้องไปอีกแน่ๆ  โดยเฉพาะพระราชวังบางปะอินที่ไปมาแล้วก็ยังอยากไปอีก เพราะทราบว่าเจ้าคุณนรฯตามเสด็จ ร.6 และขอปลีกตัวไปนั่งสมาธิในป่าช้า (นัตถิ สันติ ปรัง สุขัง, สันตุฏฐี ปรมัง ธนัง,  นิพพานัง ปรมัง สุขัง)

:yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014: :yoyo-emoticon-3-014:
ของจริงนิ่งเป็นใบ้  ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง

ออฟไลน์ morgan

• **
เรื่องน้ำอัดลมนี่พอจะโม้ได้บ้าง สมัยปู่ผมเคยเป็นเอเย่นต์น้ำอัดลมยี่ห้อเฟรเซอร์  แต่หลังการเข้ามาของโค้กและเป๊ปซี่  เฟรเซอร์ก็ลาจาก

เมาเทนดิวที่อเมริกายังอยู่  หาชิมได้ตามซุปเปอร์หรูๆ ในกรุงเทพฯนี่แหละ

คิกกาปู้  มาเลเซียยังขายอยู่  หาชิมได้ตามตลาดนัดหรือร้านขายของจากภาคใต้

ซันเครส เมื่อปีสองปีก่อนยังเห็นรถส่งน้ำวิ่งแถวอุดมสุขอยู่เลยครับ ผมเลยแวะลงไปซื้อมาขวดสองขวด

ส่วนเฮาดี้ผมมีแต่ขวดเปล่ากะแก้วชงและแก้วจีบ 5555

• **
เอ...แล้วบ้านคุณปู่ของคุณ Morgan อยู่แถวสี่พระยาหรือเปล่าครับ
แถวนั้นมีซอยซึ่งชื่อเดิมเรียกว่า ซอยเฟรเซอร์แอนด์ีนีฟ ครับ

ออฟไลน์ true2514

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
จำได้เลยอ่ะ เปนไงเมื่อก่อน

ออฟไลน์ morgan

• **
เอ...แล้วบ้านคุณปู่ของคุณ Morgan อยู่แถวสี่พระยาหรือเปล่าครับ
แถวนั้นมีซอยซึ่งชื่อเดิมเรียกว่า ซอยเฟรเซอร์แอนด์ีนีฟ ครับ

ตรงนั้นเป็นสำนักงานใหญ่ครับ  บ้านอากงของผมอยู่ถนนจารุเมืองใกล้ๆกับหัวลำโพงครับ  แม่เคยเล่าให้ฟังว่าเวลานายห้างฝรั่งมาเยี่ยมที่บ้านก็มักจะมีท๊อฟฟี่จากเมืองฝรั่งมาฝาก :yoyo-emoticon-2-066:

มีใครทราบไหมครับว่าเฟรเซอร์ในสมัยก่อนมีกี่รส :yoyo-emoticon-1-012:

ออฟไลน์ pod_pod

• **

ตรงนั้นเป็นสำนักงานใหญ่ครับ  บ้านอากงของผมอยู่ถนนจารุเมืองใกล้ๆกับหัวลำโพงครับ  แม่เคยเล่าให้ฟังว่าเวลานายห้างฝรั่งมาเยี่ยมที่บ้านก็มักจะมีท๊อฟฟี่จากเมืองฝรั่งมาฝาก :yoyo-emoticon-2-066:

มีใครทราบไหมครับว่าเฟรเซอร์ในสมัยก่อนมีกี่รส :yoyo-emoticon-1-012:

เฟรเซอร์นี่มี รส ซาสี่ ด้วยรึเปล่าครับ?? คุ้นๆๆว่ามีน้ำส้มด้วย เอ็ะรึเปล่า??? ที่คุ้นเพราะว่าแม่ชอบครับ เลยกินตามด้วย :yoyo-emoticon-2-005: ส่วนสมัยผมเกิดก๋วยเตี๋ยวก็ชามละ 5-7 บาทแล้วครับ
ชามละบาทเกฺดไม่ทัน :yoyo-emoticon-1-054: จำได้แต่ว่าสมัยแม่ชามละสลึงหรือยังไงเนี่ยแหลัคระบ :yoyo-emoticon-3-014:

• **

เฟรเซอร์นี่มี รส ซาสี่ ด้วยรึเปล่าครับ?? คุ้นๆๆว่ามีน้ำส้มด้วย เอ็ะรึเปล่า??? ที่คุ้นเพราะว่าแม่ชอบครับ เลยกินตามด้วย :yoyo-emoticon-2-005: ส่วนสมัยผมเกิดก๋วยเตี๋ยวก็ชามละ 5-7 บาทแล้วครับ
ชามละบาทเกฺดไม่ทัน :yoyo-emoticon-1-054: จำได้แต่ว่าสมัยแม่ชามละสลึงหรือยังไงเนี่ยแหลัคระบ :yoyo-emoticon-3-014:

เท่าที่จำได้ เฟรเซอร์ฯ ก็คือน้ำอัดลมรสซาสี่นี่แหละครับ
ว่าแล้วขอเล่าความหลังครั้งก๊วยเตี่๋ยวชามละ 1 บาท

ตอนนั้น ผมอายุประมาณ 5 ขวบ (ประมาณ 2515) หลังบ้านอาม่ามีเพิงสังกะสีขายก๊วยเตี๋ยวเนื้อชามละ 1 บาท
กำ้เงิน 2 บาท ลงไปสั่งก๊วยเตี๋ยว 2 ชามแรก อร่อยจนผมลืมไม่ลงมาจนถึงวันนี้
และก็เผ็ดมากด้วย สำหรับลิ้นเด็กขนาด 5 ขวบ ที่ปกติคุ้นเคยกับอาหารจีนแบบแต้จิ๋ว

จำได้ว่ายกซดจนหมดชามเลยครับ

• **
ฟังความหลังของเฮียนพแล้วรู้สึกอยากร่วมแจมกินก๋วยเตี๋ยวด้วยจังครับ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-071: :yoyo-emoticon-2-071: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
แม้ว่าตอนนี้ผมอายุ 20 กว่า แต่ก็จำได้ว่าเคยดื่มเมลโล่ เมลโล่ก็ของโค้ก ขวดสีเขียว

ส่วนเมาเทนดิวกับคิกคาปู้คงจะไม่ทัน แต่ล่าสุดผมก็เพิ่งจะซื้อมาดื่มที่ร้านขายของนำเข้า พวกขนม เครื่องดื่ม อยู่ตรงข้ามกับพาต้า ปิ่นเกล้า เป็นเครื่องดื่มนำเข้าจากมาเลเซีย ผมซื้อมากระป๋องนึงก็เกือบ 30 บาท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-05-13, 22:19:37 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections
ต๊าย ตาย เกิดไม่ทันสักกะอย่าง  :yoyo-emoticon-1-013: :yoyo-emoticon-1-013:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ หนุ่มรัตนะ

• ***วีไอพี***
  • *
กระทู้ถั่วต้ม .... แต่กินตังเม 

ใช่ตังเมแบบนี้หรือเปล่าครับผม  :yoyo-emoticon-1-081:

ออฟไลน์ หนุ่มรัตนะ

• ***วีไอพี***
  • *
ถั่วต้มเมื่อก่อนจำได้ว่าเมล็ดฝักถั่วจะเล็กกว่านี้ เพราะสมัยนี้ใช้ถั่วต้มพันธุ์ที่ปรับปรุงจนฝักใหญ่ เปลือกหนา ไม่เหมือนถั่วต้มสมัยก่อน และเวลาขายใส่กระป๋องตวงพูน ๆ อร่อยมากครับ

ภาพแทรกคุณยายขายของที่สนามหลวง

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก

สงกรานต์พึ่งจะแว๊ะเข้าไปกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำไก่ฉีก
หน้าวัดใหญ่มา อาย่อยมักๆ
 :yoyo-emoticon-1-075: :yoyo-emoticon-1-075:
แต่ไปไมทันกินลอดช่องสิงคโปรที่ปั๊มปิโตรนัสที่จังหวัดตาก
เพราะถึงเย็นมากแล้ว ตลาด y
ร้านเขาขายหมดเก็บของกลับบ้านไปแล้ว :yoyo-emoticon-2-006: :yoyo-emoticon-2-006: :yoyo-emoticon-1-028: :yoyo-emoticon-1-005: