ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญที่เกิดความผิดพลาดจากการผลิต แบบ Doubleed Die ครับ  (อ่าน 1754 ครั้ง)

ออฟไลน์ Van Williams

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
เหรียญที่เกิดจากความผิดพลาดจากการผลิตแบบนี้ ที่ต่างประเทศมีความนิยมในการสะสม เพราะไม่ได้เป็นเหรียญที่เกิดจากความจงใจทำขึ้นมาเพื่อให้เป็นเหรียญที่แปลก  และด้วยความทันสมัยของเครื่องจักรที่ผลิต โอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดแบบนี้คงมีน้อย และปัจจุบันมีการทำเหรียญปลอมแบบ Doubled Die ของประเทศสหรัฐอเมริกาที่มีราคาหลายล้านบาท ลงขายบน eBay ในราคาถูกด้วย ถ้้าท่านใดมีเหรียญ Doubled Die ช่วยนำมาลงแบ่งให้ชมบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2017-10-23, 01:06:01 โดย Van Williams »

ออฟไลน์ Ganerland

• *
ผมมีเหรียญ 5 ครับแต่ไม่รู้ไปไหนแล้ว

ออฟไลน์ Van Williams

• *
ท่านใดที่พบก็เก็บไว้นะครับ เหรียญ doubled Die ของไทยเท่าที่ผมพบ เป็นเหรียญใช้หมุนเวียน มีทั้งราคา 1 บาท 2 บาท 5 บาท 10บาท  โดยที่เหรียญชนิด 5 บาท และ 10 บาทนั้น ในรอบ 5 ปีที่ผ่านมา ผมพบเพียงอย่างละ 1 เหรียญเท่านั้นครับ  ในต่างประเทศเช่นที่สหรัฐอเมริกาเหรียญDoubled Dieเป็นเหรียญที่หายากและมีราคาที่สูงตั้งแต่หลายๆหมื่นจนถึงหลายๆล้านบาท ขึ้นกับการแบ่งชั้นว่าเป็นเหรียญDoubled Dieชั้นไหน  ปีที่ผลิต และความสมบูรณ์ของเหรียญครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2017-10-23, 01:02:16 โดย Van Williams »

ออฟไลน์ monkeycoin99

• *
  • จำหน่าย เหรียญกษาปณ์ที่ระลึกและหมุนเวียน
    • จำหน่าย เหรียญกษาปณ์ที่ระลึกและหมุนเวียน สภาพไม่ผ่านการใช้งาน

ออฟไลน์ Laemsingha

• *

ออฟไลน์ พืทยา พิมพสุจ

• *
ผมมีอยู่หลายแบบ