ผู้เขียน หัวข้อ: ทัศนาเมืองราชบุรี : งานศิลปะ ชุด "ปกติศิลป์"  (อ่าน 46496 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่พา

• กรรมการหมู่บ้าน

สะสางงานเสร็จเมื่อไรก็อย่าลืมมาต่อนะคะน้องเกรท กำลังอินเลยขอบ๊อก :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-12, 18:28:10 โดย พี่พา »
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

ออฟไลน์ drcoin

ผมมาถึงร้านในช่วงเที่ยง
ผมหิวข้าว
ผมเลยสั่งบะหมี่ต้มยำมากินสักชาม

เห็นก๊วยเตี๋ยวไข่แล้วนึกถึงความหลัง :yoyo-emoticon-3-006: :yoyo-emoticon-3-006:

ออฟไลน์ พี่พา

ผมมาถึงร้านในช่วงเที่ยง
ผมหิวข้าว
ผมเลยสั่งบะหมี่ต้มยำมากินสักชาม

เห็นก๊วยเตี๋ยวไข่แล้วนึกถึงความหลัง :yoyo-emoticon-3-006: :yoyo-emoticon-3-006:

ใช่ความหลังเรื่องไข่ ดำเปล่าคะคุณหมอ  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
เมื่อวานนี้ผมก็นั่งรถเมล์ไปมหาวิทยาลัยเพื่อทำเรื่องแจ้งจบการศึกษา รอรถเมล์ที่ท่ารถนานมาก เลยถ่ายรูปร้านที่มีงานศิลปะอยู่ในร้านฆ่าเวลาระหว่างรอรถครับ เพราะอยู่ใกล้ๆ กัน

เริ่มจากร้านทวีผลครับ ขายก๋วยเตี๋ยว และเครื่องดื่มต่างๆ มีผลงานของพัชรพล แตงรื่น และดนัยพัฒน์ เลิศพุทธิตระการ เป็นผลงานที่ชื่อว่า "กรอบ" ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-14, 21:15:33 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
จากข้อมูลเกี่ยวกับงานศิลปะชิ้นนี้ ระบุว่า ร้านทวีผลเปิดมา 30 ปีแล้ว บรรยากาศในร้านก็ยังเหมือนเดิม บนฝาผนังยังมีคราบเขม่าจากเตา มีโปสเตอร์โฆษณาขายน้ำอัดลมเก่าๆ ติดอยู่(เก่าจริงครับ ปุ๋ย ภรณ์ทิพย์เป็นพรีเซนเตอร์ ตอนนั้นผมยังอยู่ในครรภ์มารดาอยู่เลย) สิ่งที่ปรากฏบนฝาผนังเหล่านี้เป็นความผูกพันและคุ้นเคยของเจ้าของร้าน นับว่าเป็นภาพแทนความภูมิใจในกิจการเล็กๆ ของตัวเอง ซึ่งโปสเตอร์โฆษณาที่เห็นอยู่นี้ก็ติดมาตั้งแต่แรก ไม่เคยดึงออกหรือคิดที่จะเปลี่ยน เคยมีคนขอซื้อ เจ้าของร้านก็ไม่ขาย

คราบเขม่าที่ติดอยู่ตามผนัง ผู้สร้างสรรค์ผลงานมองว่าคล้ายกับการ Drawing ถือว่าเป็นภาพแห่งความทรงจำที่สวยงาม ผมถึงเข้าใจว่า ทำไมฝาผนังโล่งๆ ยังมีกรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-14, 21:18:04 โดย Great_user »

• **
หลังจากผมทำเรื่องแจ้งจบการศึกษาที่มหาวิทยาลัยแล้ว ผมก็เข้าไปถ่ายรูปต่อหลังจากเดินทางมาถึงตัวเมืองแล้ว

ร้านที่อยู่ติดกับร้านทวีผล คือร้านบุลทวีพาณิชย์ พอผมแสดงแผนที่ปกติศิลป์ให้ดู คนที่ร้านก็ชี้ให้ดูว่างานศิลปะอยู่ตรงไหน  ก็วางอยู่หน้าร้านนี่แหละครับ อยู่ใกล้ๆ กับของเล่นที่วางขายอยู่ เป็นผลงานของถนัตนนท์ ขำพรหมราช ชื่อผลงานว่า ถนันตนนท์ 2011 ในข้อมูลประกอบระบุว่า เป็นตัวแทนสัญลักษณ์ของผู้เชี่ยวชาญในการสร้างความสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-14, 21:19:28 โดย Great_user »

• **
อีกร้านหนึ่งชื่อว่าใบบัว เป็นร้านขายหนังสือ จำพวกหนังสือพิมพ์ นิตยสาร และการ์ตูนญี่ปุ่น

งานศิลปะชิ้นแรกที่เจ้าของร้านแนะนำ วางรวมอยู่กับหนังสือการ์ตูนนี่แหละ เป็นผลงานของกมลพัชร รัตนมหาวงศ์  ไม่ได้ระบุชื่อผลงาน

งานศิลปะดังกล่าวเป็นหนังสือเล่มเล็ก มีภาพที่คนในกรุงเทพฯ คุ้นตา เช่น โทรศัพท์สาธารณะ, ภายในรถไฟฟ้าบีทีเอส, บนถนนหนทาง ข้อมูลเพิ่มเติมระบุว่า สิ่งที่เราเห็น อาจจะไม่ใช่สิ่งที่มันเป็น ในทุกๆ อย่าง มักมีอะไรซ่อนอยู่ หากเราลองใช้เวลาอยู่กับมัน 
ทุกวันนี้สังคมที่ฉันอยู่สับสนวุ่นวาย ทุกอย่างมีเวลาเป็นตัวกำหนด แต่หากเพียงคุณได้หยุดตัวเองไว้ที่ไหนสักแห่ง คุณก็จะเห็นอะไรมากมาย

• **
ผลงานอีกชิ้นหนึ่งที่เจ้าของร้านแนะนำ เป็นผลงานของวัชรี ศิริเนาวกุล ชื่อผลงาน การเดินทางผ่านตัวหนังสือ เป็นงานศิลปะที่ทำออกมาในลักษณะของเล่มหนังสือ

หนังสือที่เห็นเล่มใหญ่มาก พับเล่มหลายทบ เนื้อหาเป็นภาษาอังกฤษทั้งเล่ม เรียงตัวหนังสือเป็นรูปร่างเรขาคณิต ถ่ายรูปเนื้อหาในหน้าหนังสือยาก เพราะไม่มีโต๊ะวาง พื้นที่ร้านก็แคบ และกระดาษหนังสือก็ขาดไปแล้วบางส่วนก่อนที่ผมจะหยิบมาถ่าย

ผมกางหนังสือถ่ายแบบกลัวๆ เลยถ่ายได้ไม่ถึงหน้า ถ้าผมทำขาดมากกว่านี้ผมจะ "งานเข้า" นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-14, 21:10:42 โดย Great_user »

• **
ภาพที่ผมนำมาฝากก็คือภาพผลงานศิลปะจาก 3 ร้านที่อยู่ติดกัน

พบกันใหม่คราวหน้าครับ งานศิลปะที่นั่นยังมีให้ชมและถ่ายภาพอีกเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-14, 21:21:31 โดย Great_user »

• **
เดี๋ยวนี้เวลาผมไปไหนมาไหนต้องพกกล้องถ่ายรูปติดตัวด้วย วันนี้ก็เพิ่งถ่ายมาร้านนึง เป็นร้านขายเนื้อหมูและผลิตภัณฑ์จากเนื้อหมู ชื่อร้านว่า NK ครับ อยู่ริมถนนอัมรินทร์

ผมซื้อแคบหมูไร้มันปรุงรสมาหนึ่งห่อ รสปลาหมึก ก่อนที่จะถ่ายภาพ

• **
บรรยากาศในร้านครับ

• **
สำหรับผลงานศิลปะที่จัดแสดงในร้าน เป็นผลงานของ ต้องการ (ชื่อนี้ผมเคยเห็นผลงานวาดรูปในนิตยสารอะเดย์) ชื่อว่า ผักปลูก
ลงภาพแค่นี้ก่อน แล้วพบกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-16, 21:36:29 โดย Great_user »

• **
วันนี้ผมกะว่าจะชวนกันปั่นงานที่มหาวิทยาลัย แต่เพื่อนผมขอเลื่อนเป็นวันอื่น ก็เลยมาถ่ายภาพเพิ่มครับ มาชมกันต่อครับ

ร้านแรกที่ผมจะพาชมเป็นร้านขายอุปกรณ์และวัตถุดิบในการทำเบเกอรี่ ชื่อร้านว่า คิงโรงช้าง อยู่เยื้องวัดโรงช้าง ถนนเขางู

ผลงานของ สรัลธร ศรีสงคราม ไม่มีชื่อผลงาน

ของบางสิ่งบางอย่างที่เราคิดว่าธรรมดา คุ้นชิน เคยเห็นอยู่ทุกวัน ถ้าเราจินตนาการและความรู้สึกมองสิ่งเหล่านั้น ก็จะเกิดมุมมองใหม่ ที่ไม่ใช่แค่ความงามทางศิลปะ แต่เป็นชีวิตใหม่ที่เราไม่เคยสัมผัสมาก่อน

งานศิลปะชิ้นนี้ผมต้องปีนเก้าอี้ถ่าย เพราะชิ้นงานอยู่สูงเกินที่จะยื่นกล้องเพื่อกดชัตเตอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-17, 21:36:14 โดย Great_user »

• **
ร้านต่อไปห่างกันไม่กี่เมตร เป็นร้านตัดผมชื่อว่า สำราญเกษา เปิดมาตั้งแต่ปี 2507

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
รูปภาพน่ารักมากครับน้องเกรท :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-052:
วันนี้ผมกะว่าจะชวนกันปั่นงานที่มหาวิทยาลัย แต่เพื่อนผมขอเลื่อนเป็นวันอื่น ก็เลยมาถ่ายภาพเพิ่มครับ มาชมกันต่อครับ

ร้านแรกที่ผมจะพาชมเป็นร้านขายอุปกรณ์และวัตถุดิบในการทำเบเกอรี่ ชื่อร้านว่า คิงโรงช้าง อยู่เยื้องวัดโรงช้าง ถนนเขางู

ผลงานของ สรัลธร ศรีสงคราม ไม่มีชื่อผลงาน

ของบางสิ่งบางอย่างที่เราคิดว่าธรรมดา คุ้นชิน เคยเห็นอยู่ทุกวัน ถ้าเราจินตนาการและความรู้สึกมองสิ่งเหล่านั้น ก็จะเกิดมุมมองใหม่ ที่ไม่ใช่แค่ความงามทางศิลปะ แต่เป็นชีวิตใหม่ที่เราไม่เคยสัมผัสมาก่อน

งานศิลปะชิ้นนี้ผมต้องปีนเก้าอี้ถ่าย เพราะชิ้นงานอยู่สูงเกินที่จะยื่นกล้องเพื่อกดชัตเตอร์

"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
ครับ เป็นผลงานที่แปลกตาดีครับอาจารย์

ผลงานศิลปะที่เห็นก็มีตั้งแต่หน้าร้านเลย เป็นผลงานของวสันต์ ผึ่งประเสริฐ กับผลงานชื่อเดียวกันกับชื่อร้าน "สำราญเกษา"

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
อยากทราบว่ากล้องที่ใช้ถ่ายเป็นกล้องยี่ห้ออะไรครับ ที่สำคัญหนักป่าว ZOOMได้มากน้อยเพียงใดครับ :yoyo-emoticon-1-078:
ครับ เป็นผลงานที่แปลกตาดีครับอาจารย์

ผลงานศิลปะที่เห็นก็มีตั้งแต่หน้าร้านเลย เป็นผลงานของวสันต์ ผึ่งประเสริฐ กับผลงานชื่อเดียวกันกับชื่อร้าน "สำราญเกษา"

"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
พอเข้าไปในร้าน ผมก็ตะลึงกับภาพถ่ายเก่าๆ ที่มีอยู่มากมาย เจ้าของร้านเป็นอดีตทหาร อายุอานามก็เจ็ดสิบกว่าปี

ผมจะลงภาพของผู้สร้างสรรค์ผลงานก่อนนะครับ

• **
อยากทราบว่ากล้องที่ใช้ถ่ายเป็นกล้องยี่ห้ออะไรครับ ที่สำคัญหนักป่าว ZOOMได้มากน้อยเพียงใดครับ :yoyo-emoticon-1-078:

กล้องที่ผมใช้ถ่ายตลอดทริปนี้ ผมใช้กล้องคอมแพ็คถ่ายครับ ยี่ห้อซัมซุง น้ำหนักเบา พกได้ทุกที่ ซื้อมาเกือบสามปีแล้ว ซูมได้ไม่ไกลเท่าไหร่
ตอนที่ผมไปถ่ายที่ร้านสำราญเกษา เจ้าของร้านถามว่านี่โทรศัพท์เหรอ ผมตอบว่ากล้องถ่ายรูป แต่ก็มีหลายคนทักผมเหมือนกันว่าหน้าตากล้องเหมือนโทรศัพท์มือถือที่ถ่ายภาพได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-17, 21:56:52 โดย Great_user »

• **
อีกภาพครับ

• **
มาดูที่ภาพเก่าๆ บ้างครับ เห็นว่าน่าสนใจดี  ในร้านจะมีภาพพระบรมฉายาลักษณ์สภาพเก่ามาก รวมถึงภาพญาติสนิทมิตรสหายของเจ้าของร้าน

ภาพที่ผมถ่ายมาก็เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวงและพระราชินีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-17, 22:09:29 โดย Great_user »

• **
ผมเดินทางไปยังอีกร้านหนึ่งที่อยู่ไม่ไกล เป็นร้านทำผมชื่อว่า ยุวานนท์ อยู่ในบ้านไม้อายุหกสิบปี
เจ้าของร้านเล่าว่า มีนักท่องเที่ยวจากกรุงเทพฯ เข้ามาถ่ายภาพที่ร้านนี้หลายคน โดยเฉพาะช่วงเสาร์-อาทิตย์

• **
ผลงานศิลปะที่จัดแสดงในร้าน เป็นผลงานของ วีรกิจ สุทธาศวิน ชื่อว่า ดอกจอก

• **
อีกผลงานหนึ่งจากผู้สร้างสรรค์คนเดียวกัน ชื่อว่า ดอกบัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-17, 22:25:48 โดย Great_user »

• **
ผมถ่ายภาพมาฝากสมาชิกเพิ่มนะครับ เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ในหลวงและพระราชินี เจ้าของร้านเล่าว่าอายุภาพประมาณ 40 ปี

• **
จากนั้นผมก็ออกเดินทางต่อไปยังร้านเลี่ยมกรอบพระบนฟุตบาทหน้าสำนักงานการประปาเทศบาลเมืองราชบุรี

• **
ในบริเวณร้านมีผลงานของอนุชัย ศรีจรูญพู่ทอง ชื่อว่า ในหลวงในดวงใจ

ผมเห็นผลงานแล้วนึกถึงเพลง รูปที่มีทุกบ้าน ของธงไชย แมคอินไตย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-17, 22:52:26 โดย Great_user »

• **
เดินทางไกลแล้วรู้สึกหิวข้าวขึ้นมา ผมก็ไปกินข้าวที่ร้านข้าวหมูแดงนายกี่ ริมถนนไกรเพชร

• **
ผมสั่งข้าวหมูแดงมากิน ระหว่างรอก็ถ่ายรูปผลงานศิลปะไปพลางๆ

ผลงานศิลปะที่จัดแสดงในร้านเป็นผลงานของศักดิ์ชัย วงศ์มณีประทีป และครอบครัว ซึ่งคุณศักดิ์ชัยก็คือเจ้าของร้านนี่แหละครับ อายุเจ็ดสิบกว่าปีแล้ว

ภาพนี้เป็นผลงานของเจ้าของร้าน วาดตู้แขวนหมูแดง เขียง มีด ขวดซอส และล้อรถเข็นครับ

• **
ข้าวหมูแดงเสิร์ฟมาถึงโต๊ะแล้วครับ