ผู้เขียน หัวข้อ: ทัศนาเมืองราชบุรี : งานศิลปะ ชุด "ปกติศิลป์"  (อ่าน 46497 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
สวัสดีปีใหม่ 2555 ครับ สมาชิกเว็บไซต์นานาคอลเลคชั่น และผู้สนใจทุกท่าน

ภาพที่ผมลงให้ชมต่อไปนี้คืองานศิลปะชุด "ปกติศิลป์" ที่หอศิลป์ เถ้าฮงไถ่ ดีคุ้น(d Kunst - ภาษาเยอรมัน แปลว่า ศิลปะ) ซึ่งเป็นหอศิลป์เอกชนในจังหวัดราชบุรีจัดขึ้น โดยกำหนดแนวคิดที่ว่า "ทุกบ้านคือแกลเลอรี ทุกที่คือหอศิลป์"  คือการใช้อาคาร บ้านเรือน สถานที่ต่างๆ ที่มีอยู่เดิมในเมืองราชบุรีมาเป็นจุดจัดแสดงงานศิลปะ เป็นการจัดแสดงในที่สาธารณะหรือภายในร้าน ใครเดินผ่านไปผ่านมาก็สามารถชื่นชมและเสพความงามของงานศิลปะได้ครับ ซึ่งงานศิลปะชุดนี้จะจัดแสดงถึงวันที่ 19 ก.พ.2555 ภายในเขตเทศบาลเมืองราชบุรี

เริ่มจากงานเขียนประเภทเรื่องสั้นของประภัสสร เสวิกุล เรื่อง "ชุดนอนของปลาทอง" ที่อยู่บนผนังสันเขื่อนรัฐประชาพัฒนา ริมแม่น้ำแม่กลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-13, 17:15:42 โดย Great_user »
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

• **
ผลงานของ ธาตรี เมืองแก้ว ที่ชื่อว่า สามัญ-วิถี  ตั้งอยู่ริมแม่น้ำแม่กลอง ใกล้ๆ กับเรื่องสั้นของคุณประภัสสรฯ

• **
ผลงานของ สนิทัศน์ สตูดิโอ ชื่อว่า Floating City
วัสดุที่สร้างงานศิลปะชิ้นนี้ทำมาจากอุปกรณ์ยังชีพของผู้ประสบภัยน้ำท่วม เช่น แผ่นโฟม เก้าอี้พลาสติก

• **
คราวหน้าผมจะถ่ายภาพและลงข้อมูลเพิ่มนะครับ  :yoyo-emoticon-2-025:

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
 :yoyo-emoticon-2-011:ขอบคุณน้องเกรทที่นำชมสถานที่น่าสนใจครับ :yoyo-emoticon-2-025:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ พี่พา

• กรรมการหมู่บ้าน

:yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:น่าไปเที่ยวถิ่นน้องเกรทจังเลย  ที่นั่นมีอะไรอร่อยทานบ้างคะ  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

• **

:yoyo-emoticon-1-022: :yoyo-emoticon-1-022:น่าไปเที่ยวถิ่นน้องเกรทจังเลย  ที่นั่นมีอะไรอร่อยทานบ้างคะ  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

ที่ราชบุรีก็ของกินเยอะครับ มีหลายระดับราคาด้วย ผมเคยกินทั้งระดับราคาสูงในภัตตาคารและร้านเล็กๆ จะกระจัดกระจายตามตรอกซอยต่างๆ
ถ้าอย่างแพงก็ร้านรื่นรสภัตตาคาร(คนละร้านกับที่วงเวียนใหญ่นะครับ) เป็นร้านในตึกแถวเล็กๆ ผมเดินผ่านแทบทุกวัน เวลามีรัฐมนตรีมาตรวจราชการหรือร่วมงานสำคัญๆ ก็จะมากินที่ร้านนี้ มีรับจัดเลี้ยงนอกสถานที่ด้วย ซึ่งผมก็ไม่ได้กินที่ร้านนะครับ ผมกินในงานแต่งงาน จำได้ว่ากินกุ้งสามรส เป็นกุ้งทอดตัวใหญ่ พร้อมเต้าหู้ทอด ราดน้ำจิ้ม, ปลาหิมะนึ่งซีอิ๊ว แต่ที่จริงแล้วร้านนี้ขึ้นชื่อเรื่องอาหารจานเดียวที่เป็นเส้นก๋วยเตี๋ยว ผมเองก็ไม่เคยกินและไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้กินด้วย เพราะราดหน้าของเค้าราคาเริ่มต้นที่ 260-7,000 บาท  :yoyo-emoticon-1-045: ราคาแพงสุดนี่ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ ราคาจานละเจ็ดพันบาทจริงๆ เรียกว่าราดหน้าฮ่องเต้ ใส่เป๋าฮิ้อและก้ามปูทะเลด้วยครับ (ราดหน้ายาจกก็จานละ 4,800 บาทเองครับ  :yoyo-emoticon-1-014: ในขณะที่ราดหน้าเศรษฐีจานละ 2,800 บาท)

อย่างถูกก็จะมีร้านข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง บะหมี่เกี๊ยว ก็มีอยู่หลายร้านหลายเจ้าครับ เอาไว้ผม(หรือคนใจดี)ตั้งกระทู้เกี่ยวกับแนะนำแหล่งกินแหล่งเที่ยวไว้ในห้องนี้สักกระทู้ คงได้เล่ากันยาวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-08, 00:31:31 โดย Great_user »

• **
ผมเพิ่งไปขอรับแผนที่แสดงจุดจัดแสดงงานศิลปะมา ก็มีหลายจุดกระจายและกระจุกบ้าง ต้องหาเวลาไปดูและถ่ายรูปครับ

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

ที่ราชบุรีก็ของกินเยอะครับ มีหลายระดับราคาด้วย ผมเคยกินทั้งระดับราคาสูงในภัตตาคารและร้านเล็กๆ จะกระจัดกระจายตามตรอกซอยต่างๆ
ถ้าอย่างแพงก็ร้านรื่นรสภัตตาคาร(คนละร้านกับที่วงเวียนใหญ่นะครับ) เป็นร้านในตึกแถวเล็กๆ ราดหน้าของเค้าราคาเริ่มต้นที่ 260-7,000 บาท  :yoyo-emoticon-1-045: ราคาแพงสุดนี่ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ ราคาจานละเจ็ดพันบาทจริงๆ เรียกว่าราดหน้าฮ่องเต้ ใส่เป๋าฮิ้อและก้ามปูทะเลด้วยครับ (ราดหน้ายาจกก็จานละ 4,800 บาทเองครับ  :yoyo-emoticon-1-014: ในขณะที่ราดหน้าเศรษฐีจานละ 2,800 บาท)

:yoyo-emoticon-2-066: :yoyo-emoticon-2-066: :yoyo-emoticon-2-066:
อย่างเนี้ยเขาเรียกว่ากินราดหน้าเสร็จ จากเศรษฐี ก็กลายเป็นยาจกตามชื่อราดหน้าทันที
ร้านตั้งชื่อได้ดีมั่กๆๆๆ

:yoyo-emoticon-1-004: :yoyo-emoticon-1-004: :yoyo-emoticon-1-004:

• **

หากมีโอกาสจะไปชิมราดหน้าสักสี่ซ้าห้าชาม ดูซิว่าอาหย่อยแค่หนายยยยย :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-054:
ถ้าอย่างแพงก็ร้านรื่นรสภัตตาคาร(คนละร้านกับที่วงเวียนใหญ่นะครับ) เป็นร้านในตึกแถวเล็กๆ ผมเดินผ่านแทบทุกวัน เวลามีรัฐมนตรีมาตรวจราชการหรือร่วมงานสำคัญๆ ก็จะมากินที่ร้านนี้ มีรับจัดเลี้ยงนอกสถานที่ด้วย ซึ่งผมก็ไม่ได้กินที่ร้านนะครับ ผมกินในงานแต่งงาน จำได้ว่ากินกุ้งสามรส เป็นกุ้งทอดตัวใหญ่ พร้อมเต้าหู้ทอด ราดน้ำจิ้ม, ปลาหิมะนึ่งซีอิ๊ว แต่ที่จริงแล้วร้านนี้ขึ้นชื่อเรื่องอาหารจานเดียวที่เป็นเส้นก๋วยเตี๋ยว ผมเองก็ไม่เคยกินและไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้กินด้วย เพราะราดหน้าของเค้าราคาเริ่มต้นที่ 260-7,000 บาท  :yoyo-emoticon-1-045: ราคาแพงสุดนี่ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ ราคาจานละเจ็ดพันบาทจริงๆ เรียกว่าราดหน้าฮ่องเต้ ใส่เป๋าฮิ้อและก้ามปูทะเลด้วยครับ (ราดหน้ายาจกก็จานละ 4,800 บาทเองครับ  :yoyo-emoticon-1-014: ในขณะที่ราดหน้าเศรษฐีจานละ 2,800 บาท)

อย่างถูกก็จะมีร้านข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง บะหมี่เกี๊ยว ก็มีอยู่หลายร้านหลายเจ้าครับ เอาไว้ผม(หรือคนใจดี)ตั้งกระทู้เกี่ยวกับแนะนำแหล่งกินแหล่งเที่ยวไว้ในห้องนี้สักกระทู้ คงได้เล่ากันยาวครับ

ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

• **
ลงภาพและข้อมูลเพิ่มครับ หลังจากหายหน้าหายตาระยะหนึ่ง

มาชมงานศิลปะชุด "ปกติศิลป์" กันต่อครับ

งานศิลปะที่ผมตามลายแทงมาดู รู้สึกว่าหลายแห่งเป็นร้านอาหาร ร้านกาแฟ เรียกว่าลิ้มรสความอร่อยคู่กับความงามของงานศิลปะก็ว่าได้ครับ

มาที่ร้านก๋วยเตี๋ยวไข่คุณแหม่ม ริมถนนคฑาธร ในเขตเทศบาลเมืองราชบุรีกันนะครับ ที่หน้าร้านจะมีธงสีชมพูและโลโก้งานอยู่ เป็นสัญลักษณ์ที่แสดงว่าจุดแสดงงานศิลปะอยู่ที่นั่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-10, 22:15:37 โดย Great_user »

• **
ผมมาถึงร้านในช่วงเที่ยง
ผมหิวข้าว
ผมเลยสั่งบะหมี่ต้มยำมากินสักชาม

• **
ผลงานของศรุดา สวนสะอาด  ทำในลักษณะของซิลค์สกรีน ซึ่งได้แนวคิดจากเสื้อผ้าและการแต่งกายของผู้คน
ผลงานที่เห็น แขวนอยู่ในร้านหลายภาพ
ผลงานที่เห็น คงเป็นของประดับตกแต่งร้านที่สวยงาม

• **
จุดหมายต่อไปของผมก็คือร้านกาแฟดอยช้าง ชาวาวี อยู่ริมถนนราษฎรยินดี หลังร้านมีเรือนไม้ 2 ชั้น ที่จัดแสดงงานศิลปะในลักษณะของประติมากรรม และ ภาพถ่าย

โอ่งใบนี้เป็นผลงานของกงพัฒน์ ศักดาพิพัฒน์ ไม่มีรายละเอียดอื่นๆ เกี่ยวกับผลงานเลย มีแต่ชื่อและนามสกุลของผู้สร้างสรรค์ผลงาน

• **
ผลงานต่อไปเป็นผลงานของสมาชิกกลุ่ม Camera Lover หรือ คนรักกล้อง จำนวน 14 คน ชื่อผลงานว่า บันทึกเรื่องราวในราชบุรี ผ่านเลนส์ เป็นการถ่ายภาพสถานที่ท่องเที่ยว และวิถีชีวิตของชาวราชบุรี

ภาพที่ผมลงให้ชมคือภาพบางส่วนนะครับ ที่จัดแสดงอยู่ในเรือนไม้ก็มีเป็นสิบๆ ภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-10, 22:23:54 โดย Great_user »

• **
ส่วนหนึ่งของบรรยากาศภายในร้านครับ รูปใบปิดหนังฝรั่งเก่านี่ผมแถมให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-10, 22:27:00 โดย Great_user »

• **
จุดหมายต่อไปของผมคือร้านขายจักรยานครับ ชื่อร้านคือ ชนะผลจักรยาน

ภาพถ่าย 4 ภาพในร้าน เป็นผลงานของ ชูเกียรติ ครูทรงธรรม ชื่อผลงานคือ Smiling to Strangers รอยยิ้มให้คุณแปลกหน้า โดยผู้สร้างสรรค์ผลงานได้ถ่ายภาพชาวศรีนาคา ดินแดนทางตอนเหนือของอินเดีย

ในฐานะที่ผู้ถ่ายภาพเป็น "คนแปลกหน้า"  คนหนึ่ง ที่เดินทางในดินแดนต่างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-10, 22:51:24 โดย Great_user »

• **
คราวหน้า ผมจะมาลงภาพและข้อมูลเพิ่มครับ  :yoyo-emoticon-2-025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-10, 23:41:05 โดย Great_user »

• **
คราวหน้า ผมจะมาลงภาพและข้อมูลเพิ่มครับ  :yoyo-emoticon-2-025:
เยี่ยมไปเลยครบน้องเกรท :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-2-025:

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก

ร้านชนะผลจักรยาน
มีจักรยานโบราณขายไหมครับ :yoyo-emoticon-1-078:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-11, 09:43:21 โดย ob8, »

• **

ร้านชนะผลจักรยาน
มีจักรยานโบราณขายไหมครับ :yoyo-emoticon-1-078:

มีแต่จักรยานรุ่นปัจจุบันครับ

• **
เยี่ยมไปเลยครับน้องเกรท :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-2-025:

เห็นอาจารย์เจชอบ ผมก็หายเหนื่อยครับ :yoyo-emoticon-2-025:

แล้วผมก็เดินทางต่อไปยังร้านกาแฟที่ชื่อว่า โอ่งมังกร อยู่ตรงข้ามกับโรงเรียนสุริยวงศ์ (เป็นโรงเรียนคริสต์)
ผมสั่งโอวัลตินร้อนมาดื่ม ก่อนที่จะชมและถ่ายภาพงานศิลปะต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-13, 17:17:19 โดย Great_user »

• **
เยี่ยมไปเลยครับน้องเกรท :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-2-025:
คราวหลังแปะรูปจขกท.ให้สมาชิกท่านอื่น(สมาชิกใหม่ๆ)ได้เห็นหน้าคนเล่า/นำทัวร์บ้างสิครับน้องเกรท :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-054:

เห็นอาจารย์เจชอบ ผมก็หายเหนื่อยครับ :yoyo-emoticon-2-025:

แล้วผมก็เดินทางต่อไปยังร้านกาแฟที่ชื่อว่า โอ่งมังกร อยู่ตรงข้ามกับโรงเรียนสุริยวงศ์ (เป็นโรงเรียนคริสต์)
ผมสั่งโอวัลตินร้อนมาดืม ก่อนที่จะชมและถ่ายภาพงานศิลปะต่อ

• **
มาชมผลงานกันต่อครับ

ผลงานของ สุรพร เลิศวงศ์ไพฑูรย์ ที่มีชื่อว่า จ้ำ ม้ำ เป็นการเปรียบเปรย ประชดประชัน และการใช้อารมณ์ขัน
ผมเข้าใจว่า งานศิลปะชิ้นนี้ ผู้สร้างสรรค์ผลงานนำสินค้าที่สำคัญของจังหวัดราชบุรี คือ โอ่ง และเครื่องปั้นดินเผา มาสร้างเป็นผลงานขึ้นมา
ก็เป็นจุดสนใจที่ลูกค้าบางคนยืนถ่ายรูปคู่กับผลงาน เก็บไว้ชื่นชมเป็นที่ระลึก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-11, 22:01:34 โดย Great_user »

• **
อ้างจาก: Nobitalover
คราวหลังแปะรูปจขกท.ให้สมาชิกท่านอื่น(สมาชิกใหม่ๆ)ได้เห็นหน้าคนเล่า/นำทัวร์บ้างสิครับน้องเกรท :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-054:

จัดให้ทันที
รูปนี้ถ่ายที่งานปูกระเบื้องบนถนนผ่ากลางสนามหลวงเมื่อปีที่แล้ว คนใส่แว่นที่กำลังถือแผ่นกระเบื้องนะครับ สถานที่ท่องเที่ยวในราชบุรี ผมแนะนำและนำทัวร์ได้เป็นบางแห่งนะครับ โดยเฉพาะอำเภอเมืองและอำเภอจอมบึงที่ผมเดินทางบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-11, 22:25:12 โดย Great_user »

• **
ผลงานศิลปะชิ้นต่อไป เป็นผลงานของ จุฑามาศ วงศ์เด่นดวง ชื่อผลงานสั้นๆ ว่า เปลือก

• **
ผลงานอีกชิ้นหนึ่งในร้าน เป็นผลงานของ กรุณา มิตรประกอบโชค ชื่อผลงานว่า เล่าเรื่องราวระหว่างเส้นทางจากบ้าน ถึงร้านกาแฟ

• **
แล้วผมก็เดินไปที่ชุมชนถนนอัมรินทร์ ที่มีร้านในตึกแถวติดกันมากมาย
เดินมาที่โรงแรมกวงฮั้วครับ มีผลงานติดอยู่ที่ผนังก่อนที่จะขึ้นไปบนชั้น 2 ของโรงแรม

เป็นผลงานของจิรศักดิ์ ทองหยวก ไม่มีชื่อผลงาน เป็นภาพถ่ายจากกล้องรูเข็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-11, 22:15:39 โดย Great_user »

• **
หลังจากนี้ผมก็จะหายไปจากกระทู้นี้สักระยะหนึ่ง  :yoyo-emoticon-1-004:  คือไม่ได้ลงภาพและข้อมูลเพิ่ม เพราะผมต้องสะสางงานที่ต้องรับผิดชอบด้วย ถ้าผมมีเวลาว่างก็จะเดินชมและถ่ายภาพมาฝากกันอีกครับ  :yoyo-emoticon-1-012:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-11, 22:20:22 โดย Great_user »

• **
หลังจากนี้ผมก็จะหายไปจากกระทู้นี้สักระยะหนึ่ง  :yoyo-emoticon-1-004:  คือไม่ได้ลงภาพและข้อมูลเพิ่ม เพราะผมต้องสะสางงานที่ต้องรับผิดชอบด้วย ถ้าผมมีเวลาว่างก็จะเดินชมและถ่ายภาพมาฝากกันอีกครับ  :yoyo-emoticon-1-012:
เอาอีกๆๆๆ  :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: Big thanks for the awesome, lovely as well as interesting (tourist attraction)places. Don't hesitate to let us travel around Bkk again if you are free young bro :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-052: :yoyo-emoticon-1-052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-01-11, 23:17:06 โดย Nobitalover »