ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญต่างประเทศ และเหรียญต่างประเทศที่เกี่ยวกับเหรียญไทย (ที่ระลึก ไม่มีราคาหน้าเหรียญ)  (อ่าน 20309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
  ขอบคุณค่าน้องเกรทที่มาให้ข้อมูล  นอกจาก ทองแดงรมตำ มีเนืออื่นบ้างหรือเปล่าคะ :yoyo-emoticon-1-078:

มีเนื้อเงินครับ  7 ซม. จำนวนผลิต 10 เหรียญ เข้าใจว่าไม่ได้นำออกเผยแพร่ให้คนทั่วไปครับ
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

ออฟไลน์ พี่พา

• กรรมการหมู่บ้าน
มาอีกแล้วค่ะ ที่ระลึกของฝรั่งเศส ๘ ซม. เส้นทางการเดินรถไฟ ของเมืองสำคัญในฝรั่งเศส
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ หนุ่มรัตนะ

• ***วีไอพี***
  • *
ได้มาใหม่ ฝรั่งเศสและไทย :yoyo-emoticon-2-011:

สวยจังเลย ฝากพี่พาซืัออีกสักเหรียญได้ไหม  :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

:yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-1-062:
จริงๆแล้ว สำหรับผมเองไม่ค่อยชอบฝรั่งเศสซักเท่าไหร่ ค่าที่มักจะเอาเปรียบไทย ตั้งแต่สมัยพระนารายณ์โดยกะจะสนับสนุนให้เจ้าพระยาวิชาเยนต์เป็นกษัตริย์แต่บังเอิญโดนพระเพทราชากับขุนหลวงสรศักดิ์โค่นเสียก่อน ไม่งั้นประวัติศาสตร์ไทยอาจจะเปลี่ยนไป และที่เจ็บมากๆก็คือ  เหตุการณ์ รศ.112 ซึ่งคิดว่าพวกเราคงทราบดี  ซึ่งได้สร้างความเจ็บช้ำน้ำพระทัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงเป็นอย่างมาก ถึงขนาดทรงเสียพระทัย บางบันทึกแสดงไว้ว่าพระองค์จะปลงพระชนม์ชีพพระองค์เอง และ ทรงให้ทำเหรียญฉลองการครองราชย์ครบ25ปี เมื่อ รศ.112 เป็นเหรียญรูปเปลือยเพื่อบอกเป็นในๆว่าพระองค์หมดตัวจากเหตุการณ์ รศ.112
ซึ่งเหตุการณ์ รศ.112 นี้ ทําให้ กรมหลวงชุมพรเจ็บแค้นเป็นอย่างมาก ถึงกับทรงสัก ตราด 112 ไว้ที่บริเวณพระอุระ เพื่อเตือนใจ และทหารเสือกรมหลวงชุมพร ก็คือนักเรียนนายเรือรุ่นแรก กรมหลวงชุมพรก็ทรงสักหน้าอกนักเรียนทุกคนด้วยพระองค์เอง
แม้แต่คดีประสาทเขาพระวิหารที่มีปัญหา ต้นเหตุก็เกิดจาการที่ฝรั่งเศสเอาเปรียบไทยโดยทำแผนที่โดยฝ่ายเดียวไม่ยึดหลักสากลตามหลักสันปันน้ำขีดเส้นแบ่งเขตแดนกินเข้ามาในดินแดนไทยทำให้ศาลโลกตัดสินโดยใช้กฏหมายปิดปากให้เป็นของเขมร เพราะไทยไม่ได้โต้แย้งตอนฝรั่งเศสทำแผนที่
นี่คือสาเหตุที่ผมเองไม่ค่อยชอบฝรั่งเศสเป็นส่วนตัว

:yoyo-emoticon-1-019: :yoyo-emoticon-1-019: :yoyo-emoticon-1-019:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-01-11, 16:24:08 โดย คนกรุงเก่า »

ออฟไลน์ หนุ่มรัตนะ

• ***วีไอพี***
  • *
^
รวมทั้งคดีเขาพระวิหารด้วยหรือเปล่า  :yoyo-emoticon-1-018:

อันที่จริงแล้วเกตุการณ์ ร.ศ. ๑๑๒ นั้นหวิดที่จะสิ้นชาตินะครับ ได้อ่านถึงวันที่เรือรบฝรั่งเศส บุกเข้ามาจอดหน้าสถานทูตฝรั่งเศส และเข้าเจรจากันในพระราชวัง ส่วนของพระที่นั่งอนันตสมาคมในพระบรมมหาราชวัง เรียกร้องค่าประกันความเสียหาย ๓ ล้านฟรังก์ ให้เวลากี่ชั่วโมงก็ไม่รู้ไม่เช่นนั้นจะเอาเรือปืนยิงเข้ามาในพระบรมมหาราชวัง

คุณเอ๋ย เคยอ่านบันทึกร่วมสมัยว่า บ้านเมืองเงียบกริบ ผวากันใหญ่ ประตูพระนครทุกประตูปิดหมดหวาดกลัวกันทุกหย่อมหญ้า

ออฟไลน์ คนกรุงเก่า

:yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-018: :yoyo-emoticon-1-018: :yoyo-emoticon-1-018:
ใช่แล้วครับคุณหนุ่ม
ใครอยากจะรู้ไปหาอ่านดู อ่านแล้ว รับรองของขึ้น ไฟแลบเลย
แต่สยามของเราก็ยังโชคดีที่สายพระเนตรยาวไกลของร.๓ โดยพระองค์ท่านได้เก็บเงินส่วนพระองค์ไว้ในถุงแดงโดยตรัสว่าให้นำมาใช้เมื่อประเทศสยามเดือดร้อน โดยเงินถุงแดงบวกกับเงินส่วนพระองค์และเงินที่เรี่ยไรจากข้าราชบริพารได้กู้แผ่นดินสยามไว้ให้เป็นไท ลองคิดดูว่าสมัยนั้นเงินสามล้านบาทนะมากขนาดไหน
ไม่อย่างนั้นไทยต้องตกเป็นเมืองขึ้นฝรั่งเศสแน่นอน
ส่วนคดีเขาพระวิหาร อย่างที่เขียน ต้นเหตุมาจากการเอาเปรียบของฝรั่งเศสเรื่องแผนที่ ทำให้ผลเสียมาตกกับไทย
 :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

ได้มาใหม่ ฝรั่งเศสและไทย :yoyo-emoticon-2-011:

สวยจังเลย ฝากพี่พาซืัออีกสักเหรียญได้ไหม  :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ถ้าเห็นอีกจะแจ้งไปนะคะพี่หนุ่ม :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-063:

เรื่องในอดีตนั้นไม่ว่าประเทศไหน ก็โดนกันทั้งนั้นแหล่ะค่ะ มีการแย่งชิงอยู่ตลอดเวลา  :yoyo-emoticon-1-018: ปัจจุบันก็มีให้เห็นกันอยู่ทกที่ ถ้าคนมีศีล มีธรรม ก็คงจะไม่เป็นกันแบบนี้นะคะ  :yoyo-emoticon-2-011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-01-11, 18:41:41 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
^
รวมทั้งคดีเขาพระวิหารด้วยหรือเปล่า  :yoyo-emoticon-1-018:

อันที่จริงแล้วเกตุการณ์ ร.ศ. ๑๑๒ นั้นหวิดที่จะสิ้นชาตินะครับ ได้อ่านถึงวันที่เรือรบฝรั่งเศส บุกเข้ามาจอดหน้าสถานทูตฝรั่งเศส และเข้าเจรจากันในพระราชวัง ส่วนของพระที่นั่งอนันตสมาคมในพระบรมมหาราชวัง เรียกร้องค่าประกันความเสียหาย ๓ ล้านฟรังก์ ให้เวลากี่ชั่วโมงก็ไม่รู้ไม่เช่นนั้นจะเอาเรือปืนยิงเข้ามาในพระบรมมหาราชวัง

คุณเอ๋ย เคยอ่านบันทึกร่วมสมัยว่า บ้านเมืองเงียบกริบ ผวากันใหญ่ ประตูพระนครทุกประตูปิดหมดหวาดกลัวกันทุกหย่อมหญ้า

ป้อมพระจุลด่านแรกที่ไทยต้องถูกปรับเพราะดันเอาปืนใหญ่ไปยิงโดนเรือฝรั่งตาน้ำข้าวเข้าให้ รุกล้ำอธิปไตยของเขาแล้วยังได้ค่าปรับพ่วงเข้าไปอีก......งานนี้ผมเอิ๊กไม่ออกครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
^

ป้อมพระจุลด่านแรกที่ไทยต้องถูกปรับเพราะดันเอาปืนใหญ่ไปยิงโดนเรือฝรั่งตาน้ำข้าวเข้าให้ รุกล้ำอธิปไตยของเขาแล้วยังได้ค่าปรับพ่วงเข้าไปอีก......งานนี้ผมเอิ๊กไม่ออกครับผมชอบเหรียญเนื้อทองแดงที่สุดเลยครับสวย classic

"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ sp.

ฝรั่งแสบ...ความเจ็บช้ำที่ไม่มีวันลืม...น่าแยกไปอีกกระทู้นึงจริงๆ :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-1-062:
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ drcoin

ฝรั่งแสบ...ความเจ็บช้ำที่ไม่มีวันลืม...น่าแยกไปอีกกระทู้นึงจริงๆ :yoyo-emoticon-1-062: :yoyo-emoticon-1-062:

เรื่องนี้ ถ้าจะเล่าให้สนุก ต้องเริ่มจากตอนที่เราปราบฮ่ออยู่ แล้วโดนฝรั่งแสบเข้ามาเสียบ
เอ้า...คุณ sp.เชิญเลยครับ  :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-01-15, 07:51:39 โดย drcoin »

วันนี้ีมีเหรียญพี่ยุ่นมาแบ่งให้ชมกันค่ะ  วัดเค้าสวยดี :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
วันนี้ีมีเหรียญพี่ยุ่นมาแบ่งให้ชมกันค่ะ  วัดเค้าสวยดี :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:

เหรียญสวยครับ  :yoyo-emoticon-2-011:

ขนาดกี่ ซม. ครับ
  :yoyo-emoticon-2-005:
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

ออฟไลน์ sp.

เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ taeybk

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *