ผู้เขียน หัวข้อ: งานเปิดร้านขายเหรียญ ในเยอรมันค่ะ  (อ่าน 17595 ครั้ง)

ออฟไลน์ suth

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
อื.....................เมื่อไรหนอถึงจะมีโอกาส
รับรองยังไง ยังไงก็คงไม่พลาด
แต่เมื่อไรยังหาคำตอบมิได้
 :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:

ออฟไลน์ ob8,

• กรรมการหมู่บ้าน
  • ชอบก็ทัก รักก็บอก
 :yoyo-emoticon-1-012:ดูงานนี้แล้วลืมน้ำไปได้ชั่วครู่ใหญ่ๆ ชอบจริงๆ สงสัยรูปคลายไฟฉายที่ต่อจากโน๊ตบุค แล้วถ่ายภาพเหรียญมาขึ้นจอได้เลยนั้นเป็นกล้องใช่ไหมครับ
สุดยอด :yoyo-emoticon-1-029: ราคาประมาณเท่าไหร่ครับคุณพา

ออฟไลน์ พี่พา

ยินดีต้อนรับด้วยความเต็มใจเลยค่ะพี่สุทธิ์ อีกนานแค่ไหนน้องสาวคนนี้ก็จะรอค่า :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:

ตอบคุณป๋านิค ใช่ค่ะ เป็นกล้องขยายระบบดิจิตอล  ไว้ส่องทั้งเหรียญแล้วก็แสตมป์ค่ะ ส่วนราคา จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไร เดี๋ยววันที่ ๑๙นี้จะไปสอบถามเค้าให้นะคะ  :yoyo-emoticon-1-004: :yoyo-emoticon-1-004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-07, 15:29:17 โดย พี่พา »
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

ความฝันอันยิ่งใหญ่ คือการจัดงานแบบนี้ในประเทศไทยค่ะ :yoyo-emoticon-1-012:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-07, 23:33:53 โดย พี่พา »
เรียนรู้ตัวเองให้มากๆ.  แล้วเธอจะเข้าใจคนอื่น

ของประเทศอะไรบ้างชมกันเอาเองเด้อค่า เห็นเหรียญทองและทองแท่งแล้ว อยากจะหิ้วกลับบ้านจริง ๆ วุ้ย  :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-08, 19:52:03 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ Great_user

• PR ประจำหมู่บ้าน
  • **
  • ผมเป็นคนเล่นของครับ
ความฝันอันยิ่งใหญ่ คือการจัดงานแบบนี้ในประเทศไทยค่ะ :yoyo-emoticon-1-012:

ถ้าเป็นสถานะในเฟซบุ๊ค ผมจะกดถูกใจให้เลยครับ ลองคิดดูว่า ใครจะเป็นเจ้าภาพ ?
รายงานข่าวคราวที่น่าสนใจ 
ไปที่ไหนก็มีรูปมาฝาก 
นี่คืองานของผม ^_^

ออฟไลน์ pod_pod

• **
มีร้านที่ขายเหรียญ 2 สี แจ่มๆๆๆบ้างไหมครับ คุณพา :yoyo-emoticon-1-081:

มีร้านที่ขายเหรียญ 2 สี แจ่มๆๆๆบ้างไหมครับ คุณพา :yoyo-emoticon-1-081:

มีแต่ร้านที่รวม กันมาค่ะ ทั้งสองสี เหรียญเงิน เหรียญทอง นิเกิ้ล  :yoyo-emoticon-1-063: :yoyo-emoticon-1-063:

มาชมกันต่อเด้อค่า  :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-13, 01:05:00 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
เหรียญสวยๆทั้งนั้น แค่มองจากภาพก็เริ่มตาลายซะแล้ว อยากถามนิดหนึ่งครับ เจ้าเหรียญทั้งหลายนี้โดยภาพรวมแล้วเป็นเหรียญทางฝั่งยุโรปเสียเป็นส่วนใหญ่ใช่ไหมครับเหรียญจากทวีปอื่นๆมีมาให้เห็นมากหรือน้อยเพียงใดครับ :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-13, 15:45:39 โดย nop1 »
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

เหรียญสวยๆทั้งนั้น แค่มองจากภาพก็เริ่มตาลายซะแล้ว อยากถามนิดหนึ่งครับ เจ้าเหรียญทั้งหลายนี้โดยภาพรวมแล้วเป็นเหรียญทางฝั่งยุโรปเสียเป็นส่วนใหญ่ใช่ไหมครับเหรียญจากทวีปอื่นๆมีมาให้เห็นมากหรือน้อยเพียงใดครับ :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

เหรียญส่วนใหญ่จะเป็นเหรียญทางยุโรปค่ะคุณป๋าเพราะพ่อค้าส่วนมากจะมาจากยุโรป แต่จะมีอยู่ ๒ งานใหญ่ ๆ ที่พาจะไปทุกปี คือ ที่บายเยิ่น และแฟรงค์เฟริตร์ พ่อค้าจะมาจากทั่วทุกมุนโลกเลยค่ะ เยอะมาก ๆ ค่ะ มีเหรียญให้เลือกจากทั่วโลก แล้วแต่เรามุ่งหวังจะซื้อเหรียญอะไร  บางครั้งถ้าไม่จดไว้ ดูเหรียญร้านโน้นทีร้านนี้ทีก็ลืมไปเลยก็มีค่ะ  เป็นแบบนี้บ่อย ๆ  :yoyo-emoticon-2-005:  ในแต่ละร้านที่สังเกตุ เค้าจะมีสมุดเหรียญเล่มใหญ่ๆ เรียง ทวีปบ้าง  เรียงประเทศบ้างตั้งแต่ A-Z  อยากได้ก็ไปเปิดหาเอา ชอบเหรียญไหนก็ใส่ตะกร้าเล็ก ๆ ที่เค้าให้มา เลือกเสร็จ คิดเงิน ก็จะมีการลดราคาบ้าง ต่อรองราคากันบ้าง ไปตามเรื่อง
ข้อดี ที่มีการจัดงานที่นี่เยอะมาก ๆ ก็คือ ในการซื้อโลหะมีค่าต่าง ๆ ของเยอรมันจะไม่มีการเสียภาษี และต้องจ่ายเงินสดเท่านั้นค่ะ  เลยต้องแบกเงินมาซื้อสำหรับพ่อค้าบางราย  :yoyo-emoticon-1-063: :yoyo-emoticon-1-063:

ประทับใจ คุณลุงคนนี้มาก ๆ ค่า คุณลุงเป็นฝ่ายตรวจสอบเหรียญ ให้คำแนะนำ เหรียญไหนไม่แน่ใจว่าแท้หรือเทียม ก็มาถามเธอได้ค่ะ  :yoyo-emoticon-1-012:คุณลุงเค้าไปเที่ยวไทยเกือบทุกปี ปีนี้ก็ไปมาแล้ว ได้แสตมป์และเหรียญ มาก็นำมาจัดเป็นแผ่นป้ายเอาไว้ให้ความรู้กับนักสะสมที่มางานค่ะ เจอกันก็คุยกันถูกคอ น่ารักมาก ๆ ค่ะ ก็เลยขอถ่ายรูป มาลงในเวปสักหน่อย  :yoyo-emoticon-1-051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-13, 18:51:53 โดย พี่พา »

• **
ประทับใจ คุณลุงคนนี้มาก ๆ ค่า คุณลุงเป็นฝ่ายตรวจสอบเหรียญ ให้คำแนะนำ เหรียญไหนไม่แน่ใจว่าแท้หรือเทียม ก็มาถามเธอได้ค่ะ  :yoyo-emoticon-1-012:คุณลุงเค้าไปเที่ยวไทยเกือบทุกปี ปีนี้ก็ไปมาแล้ว ได้แสตมป์และเหรียญ มาก็นำมาจัดเป็นแผ่นป้ายเอาไว้ให้ความรู้กับนักสะสมที่มางานค่ะ เจอกันก็คุยกันถูกคอ น่ารักมาก ๆ ค่ะ ก็เลยขอถ่ายรูป มาลงในเวปสักหน่อย  :yoyo-emoticon-1-051:

อืม...ดีครับ ดีใจที่ยังมีชาวต่างชาติสนใจแสตมป์และเหรียญของบ้านเรา :yoyo-emoticon-2-025:
ในรูปมีแสตมป์ 150 ปี โรงกษาปณ์ไทย, เทพเจ้า 8 เซียน และวันเฉลิมพระชนมพรรษาในหลวง 2553 ที่ติดเมล็ดข้าวบนแสตมป์ทุกดวง

พูดถึงแสตมป์ชุดหลังนี่ ผมไม่กล้าเอามาติดใช้งานจริง เพราะกลัวเมล็ดข้าวหลุดหายไปครับ และผมได้ยินมาว่าแสตมป์ชุดนี้ ไปรษณีย์ไม่แนะนำให้ติดส่งไปต่างประเทศ เนื่องจากข้อผูกพันทางกฎหมายเกี่ยวกับการส่งเมล็ดพันธุ์พืชไปต่างประเทศครับ

ภาพจากเว็บไซต์ประมูลดอทคอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-13, 23:13:45 โดย Great_user »

มาต่อกันอีกสักนิดค่า ช่วงพักเที่ยง  ตามคำขอของหนุ่มนักสะสม หัวใจสองสี  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:

คุณแอดมินจ๋าาาาา ปุ่มกดโหลดเร็วของพี่พาหายไปไหนก็ บ่ รู้ค่า  :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-28, 18:13:33 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ ยามเฝ้าหมู่บ้าน

• แอ๊ด.......มิน
  • *
    • NaNa Collections
ยังเห็นมีอยู่นะคะ :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

• **
นึกว่ากดตอบไม่ได้ซะแล้ว คิดว่าพี่พาล็อกกระทู้ไว้ซะอีก เพราะทีแรกปุ่มตอบหาย

งานนี้คนเยอะนะครับ ในรูปมีเงินแท่งด้วยใช่ไหมครับ(รูปที่ 5)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-28, 19:31:16 โดย Great_user »

ใช่ค่ะน้องเกรท เงินแท่ง มีขายทั่วไปตามธนาคารสาขาใหญ่ ค่ะ

Upload Picture Click:  อันนี้มีค่ะ แต่คลิ๊กไปแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยค่า     :yoyo-emoticon-2-082: :yoyo-emoticon-2-082:

ค่อย ๆ ส่งทีละรูปแล้วกันนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-29, 17:18:34 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ ยามเฝ้าหมู่บ้าน

• แอ๊ด.......มิน
  • *
    • NaNa Collections
จริงเหรอคะ  :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

งั้นรบกวนใช้วิธีแนบไฟล์ไปก่อนนะคะ...แต่แนบครั้งนึงได้มากกว่ากว่า 1 ภาพนะคะ
คลิกตรง (แนบไฟล์เพิ่ม) ค่ะ

จริงเหรอคะ  :yoyo-emoticon-1-078: :yoyo-emoticon-1-078:

งั้นรบกวนใช้วิธีแนบไฟล์ไปก่อนนะคะ...แต่แนบครั้งนึงได้มากกว่ากว่า 1 ภาพนะคะ
คลิกตรง (แนบไฟล์เพิ่ม) ค่ะ

ขอบคุณค่า รับแซบบบบ :yoyo-emoticon-1-012:

ชมต่อกันเลยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-29, 20:37:00 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ morgan

• **
เมื่อไหร่เมืองไทยจะมีงานใหญ่ๆแบบนี้บ้างนะ :yoyo-emoticon-1-018:

เมื่อไหร่เมืองไทยจะมีงานใหญ่ๆแบบนี้บ้างนะ :yoyo-emoticon-1-018:

ไม่รู้เหมือนกันค่ะคุณเล็ก  :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-072:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-02, 17:42:07 โดย พี่พา »

ออฟไลน์ pod_pod

• **
มีรูปงานใหม่ๆๆๆ ให้ยลอีกไหมครับ คุณพา เห็นกระทู้เงียบไปนาน  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-010:

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
 เหรียญในมือพี่พาเป็นเหรียญอะไรครับ เหรียญโต้โต :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-078:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

เหรียญในมือพี่พาเป็นเหรียญอะไรครับ เหรียญโต้โต :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-078:

:yoyo-emoticon-2-005:เหรียญที่ระลึก ขนาด ๑๑ ซม. ค่ะ เหรียญใหญ่ หรือว่ามือพี่พาเล็กก็ไม่รู้นะคะ  :yoyo-emoticon-2-082:

มีรูปงานใหม่ๆๆๆ ให้ยลอีกไหมครับ คุณพา เห็นกระทู้เงียบไปนาน  :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-010:

รอนิดนะคะคุณบอล  เดี๋ยวจัดให้ค่า  :yoyo-emoticon-1-006:

ออฟไลน์ Nobitalover

• **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
Looking forward to hearing from your movement too Kub  :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-1-052: :yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-2-043:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปงานเปิดร้านขายเหรียญของเมือง ที่ชื่อว่า อลูม Ulm  เป็นเมีองเล็ก ๆ หรอกนะคะ  งานก็ไม่ได้ใหญ่อะไร แต่ที่น่าสนใจ เค้าเอาเหรียญ ในเขตพื้นที่ของเมือง ที่ค้นพบมาจัดแสดงให้ชม
ตามมาชมกันเลยค่ะ