ผู้เขียน หัวข้อ: พระเครื่อง ๒๕ พุทธศตวรรษ พ.ศ.๒๕๐๐  (อ่าน 100814 ครั้ง)

ออฟไลน์ armopa

• สมาชิกหมู่บ้าน
  • *
ช่วยดูให้หน่อยครับ แท้หรือปลอม ผมอยากได้พระ 25 ศตวรรษมากครับ  แต่ดูไม่เป็น จึงต้องลองเสี่ยงดวงเช่ามาครับ จึงอยากขอความอนุเคราะห์จากพี่ๆ ช่วยกันวิจารญ์ ครับ ขอบพระคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-11-12, 21:17:06 โดย armopa »

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
พิจารณาแล้ว เป็นพระแท้ครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

• *
 :yoyo-emoticon-2-066:

ขอบคุณครับ

ถ้าจะกรุณา....ช่วยอธิบายจุดที่ดูว่าเป็นของแท้ให้ผมหน่อยนะครับ....อย่างพระของผม...จุดไหนที่แท้ครับ ...เพื่อผมจะได้นำมาเป็นความรู้ครับ  ขอบคุณครับ  :yoyo-emoticon-1-051:

บางครั้งก็ตอบลำบากกับคำถามง่ายๆ เพราะสิ่งที่ควรรู้นั้นคือการมองเห็นของแท้บ่อยๆจนชินตา รู้ธรรมชาติของๆแท้ในทุกแง่ทุกมุมครับ อย่างองค์นี้ถึงแม้ผิวจะดูใหม่ แต่ส่วนที่ถูกสัมผัสจนผิวเปิดนั้นมีสีดำอันเป็นธรรมชาติของเนื้อดีบุกที่เป็นของแท้และได้อายุ พื้นผิวที่ถูกกระแทกจนเกิดริ้วรัศมีโดยรอบองค์พระ รายละเอียดที่ไม่ได้ผิดเพี้ยนไปจากของแท้ครับ ถ้าภาพโดยรวมเป็นอย่างที่ผมว่ามาแล้ว ก็ค่อยลงในรายละเอียดอีกทีเพื่อย้ำความแท้ ผมเองไม่อยากจะบอกว่าของแท้ต้องมีตรงโน้นตรงนี้เพราะของปลอมก็พยายามทำให้ได้เหมือนกันนะครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

• *
 :yoyo-emoticon-1-051:
ขอบพระคุณครับ

• *
รบกวนช่วยดูองค์นี้ให้หน่อยครับ
องค์ก่อน เนื้อดูใหม่
องค์นี้เนื้อเก่า
สององค์แตกต่างกัน 
แล้วองค์นี้แท้ไหมครับ ขอบคุณครับ  ปล. ผมชอบพระ 25 ศตวรรษ  อยากหาองค์แท้ ๆ นำมาคล้องคอครับ

เป็นพระแท้ครับ

• *
เป็นพระแท้ครับ

:yoyo-emoticon-1-051:
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สุระศักดิ์

• *
แท้หรือเปล่าครับ

ดูไม่ค่อยชัด แต่ประเมินว่า แท้ครับ

ออฟไลน์ นู๋เอ๋

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • อยู่..ให้เหมือนวันสุดท้าย ตาย..ให้เหมือนกับยังคงอยู่
    • NaNa...Collections

เพิ่งมีกับเค้านี่แหละค่ะ  :yoyo-emoticon-2-015:
"ไม่ต้องเป็นคนที่ยิ่งใหญ่ แต่จงเป็นคนที่มีคุณค่า" -- อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

ออฟไลน์ bigboy

• *
อยากเช่าบูชากะเค้ามั่งจัง. ใครใจดีหรือรู้แหล่งช่วยบอกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2015-05-27, 13:14:09 โดย bigboy »

อยากเช่าบูชากะเค้ามั่งจัง. ใครใจดีหรือรู้แหล่งช่วยบอกทีครับ
ไปที่พุทธมณฑลครับ ยังมีจำหน่ายอยู่ เป็นของแท้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ maya007

• *
เพิ่งเริ่มสะสมครับ กระทู้ก้อวายไปนานแล้ว
เพียงแต่สงสัยมากกับเนื้อดินและเนื้อแร่
เพราะมีมากมายหลายพิมพ์เหลือเกิน
มีทั้งขนาดเล็ก (พิมพ์พิเศษ???) ขนาดย่อม ขนาดใหญ่ ตามรูปของอาจารย์อรรณพ
มีจุกด้านบน มีจุกด้านล่าง
สีทูโทนในองค์เดียวกันบ้าง ด้านหน้าสีนึง ด้านหลังอีกสีนึงบ้าง
หนาบ้าง บางบ้าง ฯลฯ

วันนี้ได้มาจากเวป 3 องค์ เป็นขนาดเล็ก
มีทั้งเนื้อดินและเนื้อแร่ครับ

ออฟไลน์ maya007

• *
ภาพด้านหลังครับ
เป็นภาพจากเจ้าของเดิม