ผู้เขียน หัวข้อ: พระเครื่อง ๒๕ พุทธศตวรรษ พ.ศ.๒๕๐๐  (อ่าน 104908 ครั้ง)

ออฟไลน์ sp.

• กรรมการหมู่บ้าน
แต่ตอนนี้  ปัญหาผงเข้าตา  หาคนช่วยเขี่ยให้ผมหน่อยครับ :yoyo-emoticon-2-005:
ผมเคาะมาองค์หนึ่ง  แต่รู้สึกทะแม่งๆ  เจ้าของรับรอง..เก๊คืนได้  กับคำบรรยายว่า  ทองน่าจะไม่แท้...เท่านั้น
สำหรับผมหากพระแท้  ทองไม่แท้  ราคาปิดห้าร้อยบาท  บล็อคมีเข็ม  สภาพนี้ผมถือว่ารับได้สบายๆครับ  แต่ดูจากรูปเพียงอย่างเดียว  ผมยังมึนๆ  แยกไม่ออกครับ :yoyo-emoticon-1-010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-03-31, 22:59:10 โดย sp. »
เพียรเอาชนะ  ด้วยการยอม

ออฟไลน์ nop1

• ประธานหมู่บ้านกิตติมศักดิ์
ผมเองก็มองไม่ค่อยถนัดเพราะมีทองมาปิดอยู่ เอาเป็นว่าผมขยายตำหนิต่างๆของพิมพ์มีเข็มมาดูกัน ลองไล่ดูไปเรื่อยๆเชื่อว่าสายตาคุณ SP.ต้องหาคำตอบได้ด้วยตัวเองอย่างแน่นอนครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ Nobitalover

• สมาชิกหมู่บ้านนานา
  • **
  • ไม่หล่อ.....แต่จน :P
แค่ยันต์ด้านหลังไม่คมชัดก็ไม่ผ่านแล้วครับ :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-005:
"I love coin"
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ sp.

แค่ยันต์ด้านหลังไม่คมชัดก็ไม่ผ่านแล้วครับ :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-1-012: :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-005:
อ.เจเจ  ฟันขาดเป็นสองท่อนซะแล้ว555+ :yoyo-emoticon-2-005:

พระที่สงสัยของคุณ SP. อยู่ในสภาพดี(ค่อนข้างมาก)ซึ่งหากันเป็นร้อยๆองค์จะพบสักองค์ในสภาพแบบนี้ และก็เป็นพิมพ์มีเข็มซึ่งหายากหนักเข้าไปอีกในสนามพระที่พันธ์ทิพย์ต้องมีราคาไม่ต่ำกว่าสองพันห้าเป็นอย่างน้อย องค์พระถูกปิดทองทำให้มองไม่เห็นรายละเอียดที่แท้จริง(ของเก๊ชอบทำแบบนี้)พระของแท้ทุกองค์จะต้องมีเส้นกระจายเป็นรัศมีที่พื้นผิวพระทั้งสองด้านถ้าไม่มีหรือมีแบบไม่เต็มใจก็จบครับ ด้วยความที่เป็นพระเนื้ออ่อนรายละเอียดอาจจะมองลำบากเพราะพระมักอยู่ในสภาพไม่ค่อยดีมาแต่เดิมแล้ว แต่ในส่วนที่ลึกๆก็จะยังต้องเห็นความคมชัดอยู่ ผมเองมองในภาพรวมแล้วพระองค์นี้สวยเกินไปแต่ความคมชัดยังไม่ค่อยดีครับ

ปล.พระของผมนั้นผมเลือกจากในลังกระดาษที่เขาเก็บใส่กล่องพระเกือบสิบลังได้พิมพ์มีเข็มมาแค่สี่องค์ที่ว่าน่าจะดีที่สุดแล้วส่วนใหญ่จะถูกคราบปลวกเกาะอยู่และเมื่อเทียบกับพระที่สงสัยของคุณ SP.แล้ว ของผมแพ้ขาดเลยครับ
ควรมีความสุขกับการให้มากกว่าความสุขที่จะได้รับ

ออฟไลน์ sp.

พระที่สงสัยของคุณ SP. อยู่ในสภาพดี(ค่อนข้างมาก)ซึ่งหากันเป็นร้อยๆองค์จะพบสักองค์ในสภาพแบบนี้ และก็เป็นพิมพ์มีเข็มซึ่งหายากหนักเข้าไปอีกในสนามพระที่พันธ์ทิพย์ต้องมีราคาไม่ต่ำกว่าสองพันห้าเป็นอย่างน้อย องค์พระถูกปิดทองทำให้มองไม่เห็นรายละเอียดที่แท้จริง(ของเก๊ชอบทำแบบนี้)พระของแท้ทุกองค์จะต้องมีเส้นกระจายเป็นรัศมีที่พื้นผิวพระทั้งสองด้านถ้าไม่มีหรือมีแบบไม่เต็มใจก็จบครับ ด้วยความที่เป็นพระเนื้ออ่อนรายละเอียดอาจจะมองลำบากเพราะพระมักอยู่ในสภาพไม่ค่อยดีมาแต่เดิมแล้ว แต่ในส่วนที่ลึกๆก็จะยังต้องเห็นความคมชัดอยู่ ผมเองมองในภาพรวมแล้วพระองค์นี้สวยเกินไปแต่ความคมชัดยังไม่ค่อยดีครับ

ปล.พระของผมนั้นผมเลือกจากในลังกระดาษที่เขาเก็บใส่กล่องพระเกือบสิบลังได้พิมพ์มีเข็มมาแค่สี่องค์ที่ว่าน่าจะดีที่สุดแล้วส่วนใหญ่จะถูกคราบปลวกเกาะอยู่และเมื่อเทียบกับพระที่สงสัยของคุณ SP.แล้ว ของผมแพ้ขาดเลยครับ

ทีแรกผมกะว่า  เคาะเอามาส่องดู  แค่เผื่อฟลุ๊คจากภาพที่ไม่ชัด  หากส่องแล้วปลอมก็จะส่งคืนไป  เพราะได้ตกลงกันไว้เช่นนั้น  และคิดต่อว่า  คงจะลบภาพที่ลงไว้ทั้งหมด  เพราะดูจะละเมิดต่อเจ้าของพระ :yoyo-emoticon-1-051:

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจแล้ว  ผมโอนเงินไปแล้ว  และคิดว่าจะไม่คืน  ไม่ว่าแท้ก็ช่าง  ปลอมก็ไม่ว่า  ผมว่า 500 บาท  แลกกับความรู้เท่าทันของปลอม  ก็ไม่เลวเสียทีเดียว :yoyo-emoticon-2-072:

เอาเป็นว่า  เมื่อผมได้รับพระมาเมื่อไหร่  ผมจะถ่ายให้ชัดที่สุด  เพื่อมาดูด้วยกันครับ  ดูว่า...ถ้าเป็นของฝีมือ  ฝีมือ...จะแค่ไหนกันเชียวครับ :yoyo-emoticon-2-005:

ทีแรกผมกะว่า  เคาะเอามาส่องดู  แค่เผื่อฟลุ๊คจากภาพที่ไม่ชัด  หากส่องแล้วปลอมก็จะส่งคืนไป  เพราะได้ตกลงกันไว้เช่นนั้น  และคิดต่อว่า  คงจะลบภาพที่ลงไว้ทั้งหมด  เพราะดูจะละเมิดต่อเจ้าของพระ :yoyo-emoticon-1-051:

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจแล้ว  ผมโอนเงินไปแล้ว  และคิดว่าจะไม่คืน  ไม่ว่าแท้ก็ช่าง  ปลอมก็ไม่ว่า  ผมว่า 500 บาท  แลกกับความรู้เท่าทันของปลอม  ก็ไม่เลวเสียทีเดียว :yoyo-emoticon-2-072:

เอาเป็นว่า  เมื่อผมได้รับพระมาเมื่อไหร่  ผมจะถ่ายให้ชัดที่สุด  เพื่อมาดูด้วยกันครับ  ดูว่า...ถ้าเป็นของฝีมือ  ฝีมือ...จะแค่ไหนกันเชียวครับ :yoyo-emoticon-2-005:

ถ้าเป็นผม หากได้พระมาแล้วสิ่งแรกที่จะทำคือ เอาพระแช่ทินเนอร์ให้สีทองหลุดออกไป แล้วเอามาส่องดูเชื่อว่าจะหาคำตอบได้ไม่ยาก ถ้าอยากให้สวยมีสีทองเหมือนเดิมก็ปิดทองแท้เข้าไปใหม่ เหมือนกับที่วัดศรีสุดารามเขาก็มีเอาพระ พศว.เนื้อชินดีบุกแท้มาปิดด้วยองค์พระเป็นหน้ากากทองคำแท้และเอาใส่กล่องมาจำหน่ายก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-10, 07:34:16 โดย nop1 »

ออฟไลน์ sp.

วันนี้ได้รับพระแล้ว  นำภาพมาให้ชมตามสัญญาครับ :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-072:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-02, 23:43:32 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

ขำกลิ้งไปเลยไหมครับ :yoyo-emoticon-2-005:
บทเรียนนี้สอนว่า  "สิ่งที่เห็น  อาจไม่ใช่สิ่งที่เป็น" :yoyo-emoticon-2-023:

งานนี้มีฮาผมเองก็มึนเมื่อเห็นการตัดปะแบบนี้ ช่างมีความคิดสร้างสรรค์ในทางลบดีจริงๆ ต้องวานคุณ SP.บรรยายขยายความกันหน่อยแล้วว่าเจ้าโลหะสีทองทำด้วยอะไรกันแน่ แต่ที่อดแปลกใจไปกว่านั้นคือ ไหนๆก็ทำเป็นพิมพ์มีเข็มแล้วเหตุใดจึงปาดเนื้อเดิมออกแล้วเอาเนื้อใหม่ปะใส่ลงไป สงสัยอยากจะทำให้เป็นเนื้อดีบุกหน้าทองคำหรือเปล่า  :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045: :yoyo-emoticon-1-045:
เมื่อผมกลับไปดูภาพเดิมที่คุณ SP.ลงไว้ในตอนแรก ก็อยากจะเขกหัวตัวเองสักโป๊กว่าสิ่งที่ผมเฉลียวใจแต่ไม่ได้นำมาคิดต่อก็คือความไม่กลืนกันเพราะมีความไม่พอดีของขอบเนื้อโลหะที่จริงๆแล้วเป็นการซ้อนกันอยู่เพราะดันไปคิดแต่ว่าน่าจะเกิดจากการปิดทอง การดูเพียงแต่ภาพแบบนี้ "ตายน้ำตื้น"จริงๆครับ :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-03, 08:18:04 โดย nop1 »

ออฟไลน์ sp.

จริงๆแล้ว  เบื้องหลังการเช่าหานั้น  มีนิทานมาเล่าให้ฟังด้วยครับ  ที่มาของพระองค์นี้  มาจากศาลาพุทธมลฑล  มากับซองพลาสติก  มีใบอนุโมทนาด้วย 

หากสิ่งที่เล่าเป็นจริง  พระองค์นี้ก็คงให้เช่าในงานบุญของพุทธมลฑล  เป็นรูปแบบย้อนยุค  การตัดแปะด้านหน้านั้น  ผมเชื่อว่าไม่ได้เป็นการปาด  แต่เป็นหลังแบบ  ที่ปะแนบไปกับรูปแบบเดิมเพราะเมื่อดูโดยรอบแล้วด้านล่างก็มีลวดลาย  และผมไม่เห็น  ส่วนที่ถูกปาดออก  เนื้อดีบุกเงาเกินกว่าของเดิม  รอยตัดด้านข้างตัดได้คมกว่าของแท้  ลวดลายไม่คมชัดเท่าในหลายๆจุด  แต่โดยรวมแล้วก็ไม่ได้ขี้เหร่  เรียกว่าสวยได้เลย  หากไม่ติดกับคำว่าว่า  ไม่ใช่ปี2500  ก็เป็นสิ่งสักการะแทนพระพุทธองค์  แทนจี้หรือเครื่องประดับทั่วไปได้  โลหะสีทองก็ดูไม่เพี้ยนไปกว่าทองจริงๆ(แต่ไม่ใช่ทองแน่ๆ) :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:  เจ้าของก็บอกให้คืนได้เลย  หากไม่สบายใจ

สรุปแล้ว ผมก็ยังเชื่อว่าเป็นพระย้อนยุค  เพราะผมไม่เชื่อว่าคนทำปลอม  จะปลอมในรูปแบบนี้ :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-005:

จริงๆแล้ว  เบื้องหลังการเช่าหานั้น  มีนิทานมาเล่าให้ฟังด้วยครับ  ที่มาของพระองค์นี้  มาจากศาลาพุทธมลฑล  มากับซองพลาสติก  มีใบอนุโมทนาด้วย 

หากสิ่งที่เล่าเป็นจริง  พระองค์นี้ก็คงให้เช่าในงานบุญของพุทธมลฑล  เป็นรูปแบบย้อนยุค  การตัดแปะด้านหน้านั้น  ผมเชื่อว่าไม่ได้เป็นการปาด  แต่เป็นหลังแบบ  ที่ปะแนบไปกับรูปแบบเดิมเพราะเมื่อดูโดยรอบแล้วด้านล่างก็มีลวดลาย  และผมไม่เห็น  ส่วนที่ถูกปาดออก  เนื้อดีบุกเงาเกินกว่าของเดิม  รอยตัดด้านข้างตัดได้คมกว่าของแท้  ลวดลายไม่คมชัดเท่าในหลายๆจุด  แต่โดยรวมแล้วก็ไม่ได้ขี้เหร่  เรียกว่าสวยได้เลย  หากไม่ติดกับคำว่าว่า  ไม่ใช่ปี2500  ก็เป็นสิ่งสักการะแทนพระพุทธองค์  แทนจี้หรือเครื่องประดับทั่วไปได้  โลหะสีทองก็ดูไม่เพี้ยนไปกว่าทองจริงๆ(แต่ไม่ใช่ทองแน่ๆ) :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:  เจ้าของก็บอกให้คืนได้เลย  หากไม่สบายใจ

สรุปแล้ว ผมก็ยังเชื่อว่าเป็นพระย้อนยุค  เพราะผมไม่เชื่อว่าคนทำปลอม  จะปลอมในรูปแบบนี้ :yoyo-emoticon-2-072: :yoyo-emoticon-2-005:

ผมเองก็ยังคลางแคลงใจอยู่ว่าพุทธมณฑลจะทำของแบบนี้ออกมาทำไม(ของย้อนยุคแบบนี้)ก็ในเมื่อของที่เหลืออยู่ก็ยังมีอีกมาก แค่ที่มีเหลืออยู่นี้ก็ถูกสาธุชนตั้งข้อสังเกตในทางลบก็จะแย่อยู่แล้วครับ ถ้าขืนทำของแบบนี้ออกมารับรองว่าต้องจบแบบป่นปี้อย่างแน่นอน ผมเองอยากให้คุณ SP. ลองส่องอย่างละเอียดอีกทีโดยเฉพาะขอบและด้านหลัง ว่่าจะมีพิรุธไปจากของแท้หรือไม่ ถ้าหากแผ่นที่ิดิดด้านบนถึงแม้จะเป็นหลังแบบแต่ก็ไม่น่าจะปิดได้ลึกลงไปแบบนี้ ผมเกรงว่าจะเป็นการปั๊มเหรียญดีบุกโดยปิดผิวหน้าขององค์พระในพิมพ์ให้เรียบแล้วก็ทำพิมพ์องค์พระชุบทองมาปิดทับอีกทีเสียมากกว่า เดี๋ยวนี้นักปลอมพระมีลูกเล่นที่หลากหลายทำอะไรต่อมิอะไรออกมามากมายครับ ได้เรื่องอย่างไรช่วยเล่าสู่กันฟัง ผมเองก็อยากรู้ด้วยเหมือนกันครับของแบบนี้

ออฟไลน์ sp.

ชมรูปแก้เครียดแล้วกันครับ :yoyo-emoticon-2-005:

ออฟไลน์ sp.

ภาพล่างสุดแสดงให้เห็นว่าใต้หน้ากาก  ก็มีลวดลายเช่นเดียวกัน  บ่งบอกว่าทั้งเหรียญพื้นและหน้ากากนั้น  ปั้มมาจากแม่พิมพ์เดียวกันครับ :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-03, 22:20:36 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

คุณอรรณพลองนำเหรียญมีเข็มมาส่องเส้นที่แอบอยู่ด้านข้างแขนขวาองค์พระ  ประมาณตำแหน่งข้อมือ  ก็มีเหมือนกันครับ :yoyo-emoticon-2-072:

ออฟไลน์ sp.

สีของ(โลหะ)ทองก็ถือว่าใช้ได้เหมือนกันครับ  บางคนลงขายเป็นหน้ากากทอง  มีทั้งเนื้อชิน  และเนื้อดินครับ(โลหะสีทองเช่นกัน) :yoyo-emoticon-1-054:

ออฟไลน์ sp.

แต่สรุปแล้ว  เป็นงานใหม่ดูไม่ยากครับ  อ้อ...ผมลืมบอกไป  เหรียญแท้น้ำหนัก9.3กรัม  ส่วนเหรียญหน้ากากนั้น12.5กรัมครับ  ความหนาของส่วนเหรียญพื้น  หนาเท่ากันครับ  และรอยตัดต่างกันมากมาย  เหรียญหน้ากากเป็นรอยตัดแบบพระใหม่สมัยนี้  เส้นรอยคมมากครับ :yoyo-emoticon-2-005:

น่าจะเป็นการถอดบล็อคมา  ไม่ใช่บล็อคเดิมปั้มใหม่ครับ  :yoyo-emoticon-2-072:
ถ้าเอาแค่ความสวยงาม  ก็ต้องถือว่าผ่านครับ   

รายละเอียดช่วงพระบาท  ความคมของริ้วรอยถือว่าใช้ได้  แต่จุดสังเกตที่ส้นพระบาท  ไม่ชัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-03, 22:35:20 โดย sp. »

ออฟไลน์ sp.

อีกภาพครับ  รายละเอียดต่างๆในเส้นซุ้ม  ในรัศมี  ก็มีเช่นกันครับ :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-2-005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-03, 22:48:15 โดย sp. »

จริงๆแล้วผมเองก็ไม่ได้แปลกใจหรือสงสัยในตำหนิของเหรียญนี้ที่สามารถทำได้เหมือนบล็อกมีเข็มเอามากๆ เพราะเจ้าเครื่องถ่ายลาย (CNC) สามารถทำได้หมด จะมีจุดอ่อนก็อยู่ที่ความคมชัดซึ่งยังสู้กับของแท้ไม่ได้ครับแต่ถ้าไม่ได้เอามาเปรียบกันจริงๆก็อาจจะมองไม่ค่อยออกเท่าไหร่เพราะความใกล้เคียงมีถึง 95 เปอร์เซนต์  ดังนั้นเวลานี้ผมต้องพกแว่นขยายขนาด 20 เท่าเอาไว้ส่องเปรียบเทียบ เพราะแว่นขนาด 10 เท่าดูเหมือนจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ เขาคงปาดหน้าเหรียญบริเวณองค์พระให้ต่ำลง แล้วก็ปั๊มหน้าทองคำออกมาโดยใช้บล็อกแม่พิมพ์เดียวกัน แต่เผอิญตัวตัดขอบองค์พระหน้าทองคำนั้นทำมาไม่ค่อยดีเลยตัดไม่เรียบร้อยมีขาดๆเกินๆครับ และเมื่อเอาไปชั่ง นน.ยังไงก็ต้องมากขึ้นอยู่แล้วเพราะเป็นการเพิ่มเนื้อพระเข้าไป ผมเองเชื่อว่าเป็นการเลียนแบบพระของวัดศรีสุดาราม ที่เอาพระ พศว.แท้ไปจ้างช่างทำหน้ากากทองคำแท้(น่าจะค่อนข้างบาง)มาบุทับในส่วนขององค์พระอีกที ซึ่งจะได้งานที่เรียบร้อยกว่าและพิมพ์ทรงของหน้ากากก็ไม่เหมือนกับของแท้เพราะแกะพิมพ์ขึ้นใหม่ แต่ก็มีคนนิยมเล่นหากันมากเพราะถือว่ายังเป็นพระแท้ที่เอามาเสริมความงามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-03, 23:13:57 โดย nop1 »

• **
อ้าว ทำไปทำมาไหงเป็นแบบนี้ไปได้ครับคุณ เอสพี  :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014:
ถ้าเป็นผมคงเก็บไว้ศึกษาเช่นกันครับเพราะแปลกตา องค์สีทองทำได้ฝีมืออยู่ในเกณฑ์ดีมากครับ เหรียญ๒๕ ศตวรรษนี้ผมโดนมาเยอะจนตอนนี้ดูแว้บเดียวก้อพอจะฟันธงได้(ต้องดูองค์จริง) อีกรุ่นคือเม็ดแตง หลวงปู่ทวดครับ ส่วนพระองค์อื่นไม่ได้เรื่องเลยครับ :yoyo-emoticon-2-005:
ความคมชัดจุดสังเกตจะไม่สามารถทำออกมาให้เหมือนได้ครับ

ปล.รบกวนถ่ายยันต์ด้านหลังอีกรอบได้ไหมครับ คือดูไปดูมาเหมือนจะดูดีแต่ยังไม่ดียังไงชอบกล อิอิ
:yoyo-emoticon-1-081: :yoyo-emoticon-2-043:
ทำไงดี อยากได้เหรียญที่ยังขาดอีกเยอะ แต่เงินหมด T^T

ออฟไลน์ sp.

หลอกให้โชว์ของเล่นอยู่ด้าย...จะดูไปทำมายกาน :yoyo-emoticon-1-062:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-04-08, 21:36:08 โดย sp. »

• **
หลอกให้โชว์ของเล่นอยู่ด้าย...จะดูไปทำมายกาน :yoyo-emoticon-1-062:
:yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-014: :yoyo-emoticon-1-054: :yoyo-emoticon-2-005: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ออฟไลน์ sp.

ดูของปลอมไปแล้ว(ตามแผงในงานประกวดพระ...เกร่อ...ขอบอก) :yoyo-emoticon-2-005:  คราวนี้มาดูของจริง  ที่ดูแล้วจะสวยเกินจริงไปบ้างครับ :yoyo-emoticon-2-072:

ผมขอสารภาพบาปก่อน  พระเนตรซ้ายมือเรา(ขวามือพระ)  ตอนมาแบนราบเสมอกัน  ผมตกแต่งให้ดูมีมิติเล็กน้อยครับ  นอกนั้นเดิมๆมาครับ  แต่ดูแล้วเค้าพระพักตร์  จะคล้ายพระพุทธรูปมากกว่า  โดยเฉพาะพระนาสิกและพระโอษฐ์ :yoyo-emoticon-2-072:

แต่องค์นี้  ผมชอบรายละเอียดที่เม็ดพระศกครับ  ชัดและเต็มทีเดียว :yoyo-emoticon-2-005:

แต่ถ้าเก๊ก็ซึมล่ะครับ :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ถ่ายภาพขณะที่หลอดยังไม่อุ่น  ภาพที่ได้...เลยค่อยๆสว่าง555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-07-09, 22:47:12 โดย sp. »

เป็นพระพิมพ์มีเข็มที่มีผิวสะอาดดีจริงๆครับ :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011: :yoyo-emoticon-2-011:
                   การดุนจมูกพระมีการทำกันมากทีเดียว บางองค์ทำแล้วดีขึ้น บางองค์ก็ดูแปลกออกไปเลย คงต้องขึ้นอยู่กับความสามารถของผู้แต่งพระ ที่สำคัญต้องเห็นพระแท้มามากจึงจะแต่งออกมาได้ดี นั่นคือจับไม่ได้ว่าแต่งมานั่นแหละครับ พระพิมพ์นี้ที่เห็นมาแบบสวยที่สุดนั้นจมูกก็ไม่ได้แหลมเฟี้ยวอะไร ทู่ๆ มนๆตรงปลาย แต่ก็ได้สัดส่วนของเขาครับ ถ้าเห็นมามากพอเห็นของที่แต่งมาแล้วไม่เหมือน ก็จะรู้ทันทีว่าแต่งมา ไม่ใช่ของเดิมๆ
                   แต่ถ้าเทียบแล้ว การแต่งออกมาแล้วอาจจะมองออกว่าแต่ง กับของเดิมที่ดูค่อนข้างแย่ ผมก็ยอมแต่งครับ สวยแต่ไม่เดิม ดีกว่าขี้เหร่เดิมๆ ครับผม :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก
นอกจากสาวที่จมูกแบน
หรือดั้งหักจะนิยมไปเสริมจมูกให้ดูโด่งงามแล้ว :yoyo-emoticon-2-072:
พระที่ดั้งบุบยังสามารถดุนให้โด่งแหลมงามได้ด้วยหรือนี่
 ฝีมือจริงๆ :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:

นอกจากสาวที่จมูกแบน
หรือดั้งหักจะนิยมไปเสริมจมูกให้ดูโด่งงามแล้ว :yoyo-emoticon-2-072:
พระที่ดั้งบุบยังสามารถดุนให้โด่งแหลมงามได้ด้วยหรือนี่
 ฝีมือจริงๆ :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:

ผมเชื่อว่าคุณนิคมก็ทำได้ครับ ถ้าขนาดทำกล่องไม้ใส่เหรียญได้ ของแค่นี้ไม่ยากเกินไปครับ พวกนักสะสมอย่างเราๆนี่ผมดูแล้วค่อนข้างได้เปรียบในเรื่องของความละเอียด ถ้าลงมือกันจริงๆแล้วมักจะออกมาดีจนได้ครับ :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010: :yoyo-emoticon-1-010:

ออฟไลน์ sp.

ค่านิยมของแต่ละท่านคงไม่เหมือนกัน  บางท่านอาจแอนตี้การเปลี่ยนแปลงสภาพพระ  บางท่านก็อาจจะเห็นด้วยกับการเปลี่ยนแปลง(ที่ดีขึ้น)  สำหรับผม  กรณีนี้ผมเห็นตามคุณอรรณพครับ  ปรับและเปลี่ยนให้น้อยที่สุด  ในจุดที่ควรปรับเท่านั้น  ผมคิดว่าเราพยายามทำให้สิ่งที่เราเคารพบูชา  ให้อยู่ในสภาพที่เหมาะสม  มากกว่าการปล่อยให้องค์ท่านอยู่ในสภาพเดิม  ที่ดูแล้วไม่สมควรครับ :yoyo-emoticon-2-072:

มีหลายเหรียญ  ที่่ถูกนำมาประมูล  แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่มีใครเคาะไป  เพียงเพราะพระพักตร์ท่านไม่งาม  หากมีการยอมรับในการปรับแต่งเล็กน้อย  ผมว่าเหรียญพระ25ศตวรรษ  นี้  ท่านงามทั้งพุทธศิลป์และและเปี่ยมด้วยพุทธคุณครับ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:   

ออฟไลน์ ob8,

• ชอบก็ทัก รักก็บอก
 :yoyo-emoticon-1-006: :yoyo-emoticon-1-006: :yoyo-emoticon-1-052:

ออฟไลน์ เฮียนพ

• **
เรื่องการตกแต่งจมูก โดยเฉพาะเหรียญพระให้โด่งสวยงาม ทำได้จริงครับ มีน้ำยาตัวหนึ่งใช้ในวงการเครื่องประดับ จิวเวลรี่ ช่างจิวฯ ที่มีความสามารถ ใช้น้ำยาดังกล่าวตกแต่งสามารถปรับแต่งดึงเอาจมูกให้โด่งขึ้นมาได้ครับ แต่ทำไ้ด้เฉพาะเหรียญที่มีสภาพจมูกเสียหายไม่มากนะครับ เป็นมากๆ ทำไม่ได้ครับ ... ยืนยันครับว่ามีจริง และมีคนทำได้จริงๆ

อยากเห็นที่สุดเลยครับ เจ้าน้ำยาที่ว่ามานี้